Bạn có thể yêu cầu người thuê đất chấm dứt việc sử dụng đất trái mục đích và có nguy cơ gây ảnh hưởng đến sức khỏe của những người xung quanh

Co the don phuong cham dut hop dong thue dat duoc khong? - Anh 1

Bạn đọc hỏi:

Chào luật sư, tôi là Vũ Hoàng H., sống tại Sa Pa. Năm 2010, do không có nhu cầu sử dụng đất, tôi đã cho anh Nguyễn Tiến Đ. thuê lại mảnh đất với diện tích là 50m2, thời hạn là 10 năm để xây dựng nhà hàng phục vụ khách du lịch và hai bên đã thỏa thuận cứ đến đầu năm tiếp theo, tôi sẽ quay trở lại để nhận tiền thuê nhà. Nhưng cho đến năm 2016, tôi nhận được nhiều lời phàn nàn của mọi người về việc anh Đ. đã chuyển sang kinh doanh thuốc trừ sâu, ảnh hưởng đến cuộc sống của họ. Tôi có ý kiến với anh Đ. thì anh Đ. nói rằng, anh đã làm hợp đồng thuê đất thì có thể làm gì tùy anh. Tôi rất lo lắng vì việc hàng xóm đã đến gặp tôi đề nghị tôi không nên cho anh Đ. thuê đất nữa. Vậy tôi có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê quyền sử dụng đất được không? Và nếu chấm dứt tôi có phải bồi thường thiệt hại cho anh Đ. hay không?

Luật sư trả lời:

Theo Điều 707 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì:

“Bên thuê quyền sử dụng đất có các nghĩa vụ sau đây:

1. Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới, đúng thời hạn cho thuê;

2. Không được hủy hoại, làm giảm sút giá trị sử dụng của đất và phải thực hiện các yêu cầu khác như đã thỏa thuận trong hợp đồng thuê quyền sử dụng đất;

3. Trả đủ tiền thuê quyền sử dụng đất đúng thời hạn, đúng địa điểm và theo phương thức đã thỏa thuận; nếu việc sử dụng đất không sinh lợi thì bên thuê vẫn phải trả đủ tiền thuê, trừ trường hợp có thỏa thuận khác;

4. Tuân theo các quy định về bảo vệ môi trường; không được làm tổn hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người sử dụng đất xung quanh;

5. Trả lại đất đúng tình trạng như khi nhận sau khi hết thời hạn thuê, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”.

Như vậy, trong trường hợp này anh Đ. có nghĩa vụ phải sử dụng đất đúng mục đích như đã thỏa thuận với bạn khi thuê đất và phải tuân theo các quy định về bảo vệ môi trường, không được làm tổn hại đến quyền và lợi ích hợp pháp của người sử dụng đất xung quanh.

Do đó, bạn có thể yêu cầu anh Đ. chấm dứt ngay việc sử dụng đất trái mục đích và có nguy cơ gây ảnh hưởng đến sức khỏe của người sử dụng đất xung quanh. Nếu anh Đ. không chấm dứt ngay hành vi vi phạm thì bạn có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng, yêu cầu anh Đạt trả lại đất đang thuê và bồi thường thiệt hại (khoản 2 Điều 706 Bộ luật Dân sự năm 2005).

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Thạc sỹ-Luật sư Vũ Hồng Hoa/HTX Luật Đống Đa