Gia đình ông Bùi Khắc Tiệp có 64,5m 2 đất tại số 44/47, đường Nguyễn Công Trứ, phường Hàng Kênh, quận Lê Chân, TP Hải Phòng, đã được cấp sổ đỏ năm 2014. Hiện gia đình ông muốn chuyển nhượng diện tích đất này nhưng không thực hiện được do bên nhận chuyển nhượng cho rằng đất đang trong quy hoạch.

Co duoc chuyen nhuong dat trong quy hoach? - Anh 1

Ông Tiệp hỏi, diện tích đất nêu trên của gia đình ông hiện nằm trong quy hoạch nào và quy hoạch có còn hiệu lực không? Đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì có được chuyển nhượng không? Đất nằm trong quy hoạch đã từ lâu không triển khai và cũng không công bố hủy/điều chỉnh thì người dân có được phép giao dịch chuyển nhượng không? Cơ quan, tổ chức nào có trách nhiệm công bố các quy hoạch chi tiết thuộc địa bàn quận và quy hoạch chi tiết nếu không được công bố công khai thì có vi phạm pháp luật không?

Vấn đề ông Tiệp hỏi, Văn phòng Đăng ký đất đai chi nhánh quận Lê Chân, TP Hải Phòng trả lời như sau:

Qua kiểm tra hồ sơ lưu trữ, địa chỉ số nhà 44/47, đường Nguyễn Công Trứ, phường Hàng Kênh được thể hiện là thửa đất số 257, tờ bản đồ số 9 bản đồ địa chính năm 2002 mang tên ông Bùi Văn Ngạc và bà Nguyễn Thị Của.

Ngày 21/1/2014, UBND quận Lê Chân đã cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho ông Bùi Văn Ngạc và bà Nguyễn Thị Của, số phát hành BS 494321, số vào sổ CH 00013/HK; thửa đất số 257, tờ bản đồ số 9 bản đồ địa chính năm 2002 với diện tích 64,5m 2 .

Toàn bộ diện tích thửa đất nằm trong Đồ án điều chỉnh quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/2.000 quận Lê Chân theo Quyết định số 1931/UBND-TP ngày 3/10/2013 của UBND TP. Hải Phòng (Quy hoạch TG23-17).

Hiện thửa đất trên chưa có thông báo, quyết định thu hồi đất nên người sử dụng đất vẫn được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo Điều 167, Điều 168 Luật Đất đai năm 2013 như chuyển nhượng, cho tặng, góp vốn, thừa kế quyền sử dụng đất.

Theo Baochinhphu.vn