GD&TĐ - Tôi là giáo viên trường THPT được điều động về làm chuyên viên Sở GD&ĐT. Sau đó tôi chính thức được tuyển dụng vào công chức không qua thi tuyển. Tôi có được hưởng chế độ phụ cấp công vụ hay không? - La Thị Thu Hiếu (thuhieu***@gmail.com).

Chuyen vien So GD&DT duoc huong phu cap cong vu - Anh 1

* Trả lời:

Căn cứ theo Điều 1, 2 Nghị định số: 34/2012/NĐ-CP ngày 15/4/2012 của Chính phủ "Về phụ cấp công vụ" và theo thư bạn viết, trường hợp của bạn thuộc đối tượng hưởng phụ cấp công vụ.

Mức phụ cấp được áp dụng theo Điều 3 Nghị định trên. Cụ thể: Các đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này được áp dụng phụ cấp công vụ bằng 25% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) hoặc phụ cấp quân hàm.

Phụ cấp này được chi trả cùng kỳ lương hàng tháng và không dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.