Trường hợp chồng chị có hành vi đánh đập, ngược đãi vợ con thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật.

Chong nguoc dai vo bi xu phat the nao? - Anh 1

Hỏi: Tôi đã kết hôn được 05 năm. Chồng tôi thường xuyên có hành vi đánh đập, ngược đãi vợ con. Đề nghị Luật sư tư vấn, hành vi của chồng tôi có bị xử phạt không? Tôi có đơn phương ly hôn với chồng tôi được không?

Thùy Dung (Bắc Ninh)

Trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 như sau:

- Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn: “Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn” (Điều 51).

- Ly hôn theo yêu cầu của một bên: "1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được” (khoản 1 Điều 56).

Điều 49 của Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2013 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình. Hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình: “1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

2. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình; b) Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời hoặc không chăm sóc nạn nhân trong thời gian nạn nhân điều trị chấn thương do hành vi bạo lực gia đình, trừ trường hợp nạn nhân từ chối.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với các hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này”.

Theo quy định của pháp luật, trường hợp chồng chị có hành vi đánh đập, ngược đãi vợ con thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật. Pháp luật quy định, vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Như vậy trường hợp, chị thấy cuộc sống hôn nhân của gia đình không hạnh phúc, không thể kéo dài được nữa chị có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn cho vợ chồng anh (chị) theo quy định của pháp luật.

Luật sư Nguyễn Minh Hải - Công ty Luật TNHH Everest (Tổng đài tư vấn 1900 6218)