Ông nội tôi mất, tài sản có 81 triệu đồng trong ngân hàng, một căn nhà, mảnh vườn trồng rau và một sạp vải ở chợ đang cho thuê.

Ông nội không để lại di chúc. Cha tôi và hai cô đều mất trước ông nội. Hai cô tôi có ba người con và vợ chồng tôi (cháu nội) sống cùng với ông. Vậy tôi là cháu nội có được hưởng thừa kế nhiều hơn ba người cháu ngoại không?

Le trong hung (lthungbb14@yahoo.com.vn)

Luật sư TRẦN CÔNG LY TAO, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Do ông nội bạn mất không có di chúc nên di sản của ông ấy sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Theo Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005, quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại...

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Đối chiếu quy định trên, nếu không còn ai ở hàng thừa kế thứ nhất thì các bạn (cháu nội, ngoại) ở hàng thừa kế thứ hai sẽ được hưởng phần thừa kế di sản mà ông nội bạn để lại.

Như vậy, trường hợp bạn và ba người con của cô bạn cùng những người ở hàng thừa kế thứ hai sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau chứ pháp luật không phân biệt cháu nội hay cháu ngoại được hưởng di sản thừa kế nhiều hơn.