GD&TĐ - Tôi là cán bộ thư viện tại trường học chuyên trách. Từ năm vào ngành 2008 đến nay chúng tôi chưa được hưởng phụ cấp nghề nghiệp. Quy định nào để các cấp có thể giải quyết chế độ cho tôi? - Tần Tuyết (tanxa2011@gmail.com)

Can cu de xac dinh can bo thu vien truong hoc duoc huong phu cap doc hai - Anh 1

* Trả lời:

Không biết phụ cấp nghề nghiệp mà bạn đang quan tâm như trong thư bạn viết có phải là phụ cấp độc hại 0,20 hay không?!

Nếu đúng thì bạn có thể căn cứ vào các quy định sau để đề nghị lên cấp có thẩm quyền giải quyết chế độ chính đáng cho mình. Cụ thể:

Tại Khoản 1, Điều 9, Chương 5 Quyết định số 01/2003/QĐ-BGDĐT ngày 02/1/2003 của Bộ GD&ĐT về việc ban hành quy định tiêu chuẩn giáo viên thư viện phổ thông như sau:

Mỗi trường đều phải bố trí cán bộ, giáo viên làm công tác thư viện. Nếu là giáo viên kiêm nhiệm làm công tác thư viện thì phải được bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ về thư viện trường học, được hưởng lương và các tiêu chuẩn khác như giáo viên đứng lớp.

Cán bộ thư viện trường học không phải là giáo viên, nhưng được đào tạo nghiệp vụ thư viện thì được hưởng lương và các chế độ phụ cấp như ngành văn hóa - thông tin quy định.

Còn theo Mục I, Thông tư số 26/2006/TT-BVHTT ngày 21/2/2006 của Bộ Văn hóa Thông tin (nay là Bộ Văn hóa Thể thao và Du lịch) hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp độc hại, nguy hiểm và bồi dưỡng bằng hiện vật đối với cán bộ công chức, viên chức ngành văn hóa thông tin quy định:

Đối tượng và phạm vi áp dụng các chế độ phụ cấp này là: Cán bộ, công chức (kể cả công chức dự bị), viên chức, những người đang trong thời gian tập sự, thử việc thuộc biên chế trong ngành văn hóa - thông tin hưởng lương theo các bảng lương ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ và theo bảng lương viên chức chuyên môn, nghiệp vụ thừa hành, phục vụ ở các doanh nghiệp ban hành kèm theo Nghị định số 205/2005/NĐ-CP ngày 14/12/2005 của Chính phủ, hiện đang trực tiếp làm các nghề, công việc mà yếu tố độc hại, nguy hiểm cao hơn bình thường chưa được tính vào hệ số lương.

Mặt khác theo hướng dẫn tại Mục II Thông tư này thì hệ số phụ cấp độc hại là 0,20 được áp dụng đối với người làm công tác tu sửa, phục chế tài liệu, hiện vật của thư viện, viện lưu trữ và bảo tàng.

Căn cứ vào các quy định nêu trên cán bộ thư viện trường học được hưởng phụ cấp độc hại là 0,20.