GD&TĐ - Hỏi: Ở trường tôi, Ban đại diện cha mẹ học sinh huy động phụ huynh quyên góp để mua máy tính xách tay cho cô giáo. Như vậy có đúng với quy định hay không? - Trương Công Tuế (truongcongtue***@gmail.com).

Cac khoan ma Ban dai dien cha me hoc sinh khong duoc quyen gop - Anh 1

* Trả lời:

Theo Khoản 4 Điều 10 Điều lệ Ban đại diện cha mẹ học sinh (Ban hành kèm theo Thông tư số 55/2011/TT-BGDĐT ngày 22/11/2011 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT), quy định Ban đại diện cha mẹ học sinh không được quyên góp của người học hoặc gia đình người học các khoản sau:

- Các khoản ủng hộ không theo nguyên tắc tự nguyện.

- Các khoản ủng hộ không phục vụ trực tiếp cho hoạt động của Ban đại diện cha mẹ học sinh: Bảo vệ cơ sở vật chất của nhà trường, bảo đảm an ninh nhà trường; trông coi phương tiện tham gia giao thông của học sinh; vệ sinh lớp học, vệ sinh trường; khen thưởng cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên nhà trường; mua sắm máy móc, trang thiết bị, đồ dùng dạy học cho trường, lớp học hoặc cho cán bộ quản lý, giáo viên và nhân viên nhà trường; hỗ trợ công tác quản lý, tổ chức dạy học và các hoạt động giáo dục; sửa chữa, nâng cấp, xây dựng mới các công trình của nhà trường.

Căn cứ vào quy định nêu trên và nếu đúng như thư bạn viết thì việc Ban đại diện cha mẹ học sinh huy động phụ huynh đóng góp để mua máy tính xách tay cho cô giáo là sai quy định. Bạn có thể từ chối khoản đóng góp này và cần kiến nghị với lãnh đạo nhà để chấn chỉnh lại hoạt động của Ban đại diện cha mẹ học sinh sao cho hiệu quả, thiết thực và đúng quy định.