Theo quy định của pháp luật, người bị kết án tù có thời hạn được miễn chấp hành toàn bộ hình phạt khi người bị kết án mắc bệnh hiểm nghèo.

Bi ung thu co duoc ra tu truoc thoi han khong? - Anh 1

Hỏi: Mẹ tôi bị xử phạt 10 năm tù và đã chấp hành được 04 năm. Tuy nhiên, vừa qua mẹ tôi được xác định bị ung thư phổi giai đoạn cuối, sức khỏe suy giảm rất nhiều. Đề nghị Luật sư tư vấn, mẹ tôi có được ra tù không?

Trần Yến Nhi (Hải Phòng)

Trả lời:

Điều 57 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về miễn chấp hành hình phạt như sau: “1. Đối với người bị kết án cải tạo không giam giữ, tù có thời hạn, chưa chấp hành hình phạt mà lập công lớn hoặc mắc bệnh hiểm nghèo và nếu người đó không còn nguy hiểm cho xã hội nữa, thì theo đề nghị của Viện trưởng Viện Kiểm sát, Tòa án có thể quyết định miễn chấp hành toàn bộ hình phạt. 2. Người bị kết án được miễn chấp hành hình phạt khi được đặc xá hoặc đại xá. 3. Đối với người bị kết án về tội ít nghiêm trọng đã được hoãn chấp hành hình phạt theo quy định tại Điều 61 của Bộ luật này, nếu trong thời gian được hoãn đã lập công, thì theo đề nghị của Viện trưởng Viện Kiểm sát, Tòa án có thể quyết định miễn chấp hành hình phạt. 4. Đối với người bị kết án phạt tù về tội ít nghiêm trọng đã được tạm đình chỉ chấp hành hình phạt theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này, nếu trong thời gian được tạm đình chỉ mà đã lập công, thì theo đề nghị của Viện trưởng Viện Kiểm sát, Tòa án có thể quyết định miễn chấp hành phần hình phạt còn lại. 5. Người bị phạt cấm cư trú hoặc quản chế, nếu đã chấp hành được một phần hai thời hạn hình phạt và cải tạo tốt, thì theo đề nghị của chính quyền địa phương nơi người đó chấp hành hình phạt, Tòa án có thể quyết định miễn chấp hành phần hình phạt còn lại”.

Điều 2 Nghị quyết 01/2007/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao quy định như sau: “2.1. Người bị kết án cải tạo không giam giữ, tù có thời hạn, chưa chấp hành hình phạt được miễn chấp hành toàn bộ hình phạt khi có đủ các điều kiện sau đây: a) Lập công lớn hoặc mắc bệnh hiểm nghèo: “Lập công lớn” là trường hợp người bị kết án đã có hành động giúp cơ quan nhà nước có thẩm quyền phát hiện, truy bắt, điều tra tội phạm; cứu được người khác trong tình thế hiểm nghèo hoặc đã cứu được tài sản của nhà nước, của tập thể, của công dân trong thiên tai, hỏa hoạn; có những phát minh, sáng chế hoặc sáng kiến có giá trị hoặc thành tích xuất sắc đột xuất khác được các cơ quan có thẩm quyền xác nhận; “Mắc bệnh hiểm nghèo” là trường hợp theo kết luận của bệnh viện cấp tỉnh trở lên thì người bị kết án đang bị những căn bệnh nguy hiểm đến tính mạnh, khó có phương thức chữa trị. b) Người bị kết án không còn nguy hiểm cho xã hội, được chứng minh bằng việc họ đã hoàn luơng, chăm chỉ làm ăn, tham gia các hoạt động xã hội... hoặc do họ mắc bệnh hiểm nghèo không còn hoạt động được... c) Được Viện trưởng Viện kiểm sát đề nghị bằng văn bản cho miễn chấp hành toàn bộ hình phạt”.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, người bị kết án tù có thời hạn được miễn chấp hành toàn bộ hình phạt khi người bị kết án mắc bệnh hiểm nghèo. Do đó, mẹ của anh (chị) bị kết án tù 10 năm, đã chấp hành hình phạt tù 04 năm mà mắc bệnh ung thư giai đoạn cuối nếu có kết luận về tình trạng bệnh của bệnh viện cấp tỉnh trở lên và xét thấy không còn nguy hiểm cho xã hội thì được miễn chấp hành hình phạt.

Luật sư Nguyễn Thị Quyên - Công ty Luật TNHH Everest (Tổng đài tư vấn 1900 6218)