Xử phạt vi phạm hành chính khi không chuyển quyền sở hữu xe

(Chinhphu) - Ông Nguyễn Đình Cường (cuongspro@...) là chủ xe có các giấy tờ hợp pháp nhưng cho bạn mượn xe để tham gia giao thông và cảnh sát giao thông đã ra quyết định xử phạt ông Cường là người cho mượn xe với số tiền là 700.000 đồng. Việc ông Cường bị xử phạt như trên có đúng quy định không?

Về vấn đề trên, Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Do ông Nguyễn Đình Cường không nêu rõ hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông bị xử phạt là hành vi nào. Do vậy không có đủ thông tin để trả lời cụ thể cho ông rõ việc chủ phương tiện cho mượn xe bị xử phạt tiền 700.000 đồng là có đúng quy định không.

Để biết hành vi của chủ phương tiện (chủ xe) cho mượn xe có vi phạm quy định không, mức xử phạt đối với hành vi vi phạm thế nào, việc ra quyết định phạt của cảnh sát giao thông có đúng đối tượng và tương ứng với hành vi vi phạm hay không, ông Cường cần đối chiếu quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6 Điều 33 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Theo đó việc xử phạt chủ phương tiện (chủ xe) vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ được quy định như sau:

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

- Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;

- Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe.

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy; các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

- Tự ý đục lại số khung, số máy;

- Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe;

- Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước của xe;

- Khai báo không đúng sự thật hoặc sử dụng các giấy tờ, tài liệu giả để được cấp lại biển số, Giấy đăng ký xe;

- Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật điều khiển xe tham gia giao thông.

Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

- Lắp kính chắn gió, kính cửa của xe không phải là loại kính an toàn;

- Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe; không thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe.

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

- Tự ý đục lại số khung, số máy;

- Tẩy xóa hoặc sửa chữa Giấy đăng ký xe, hồ sơ đăng ký xe, Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường hoặc các loại giấy tờ khác về phương tiện;

- Không chấp hành việc thu hồi Giấy đăng ký xe; biển số xe; sổ chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ theo quy định;

- Vẽ, dán quảng cáo trên xe không đúng quy định;

- Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;

- Không làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe khi xe đã được cải tạo;

- Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật điều khiển xe tham gia giao thông;

- Khai báo không đúng sự thật hoặc sử dụng các giấy tờ, tài liệu giả để được cấp lại biển số, Giấy đăng ký xe.

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

- Thuê, mượn linh kiện, phụ kiện của xe ô tô khi kiểm định;

- Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo quy định ra tham gia giao thông.

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

- Tự ý thay đổi tổng thành khung; tổng thành máy; hệ thống phanh; hệ thống truyền động; hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe;

- Cải tạo các loại xe ô tô khác thành xe ô tô chở khách.

Như vậy, nếu chủ phương tiện (chủ xe) cho mượn xe, khi bị cảnh sát giao thông phát hiện có các hành vi vi phạm theo quy định nêu trên sẽ bị xử phạt theo mức phạt tương ứng đối với hành vi vi phạm.

Luật sư Lê Văn Đài

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội


Tin mới