Xếp lương thời gian công tác trước khi được tuyển dụng

Chinhphu.vn - 

(Chinhphu.vn) - Ông Lưu Đình Nhật Dũng (nhatdungvn@...) làm việc tại một doanh nghiệp Nhà nước từ năm 2004, hưởng lương hệ số 2,34 (thử việc 1 tháng), đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 10/2004. Tháng 9/2008 ông Dũng được tăng lương bậc 2; hệ số 2,67.

Tháng 12/2009 ông Dũng làm việc tại một cơ quan Nhà nước (cùng chuyên môn nghiệp vụ); hưởng lương bậc 1; hệ số 2,34 (cơ quan không tính thời gian thử việc do năng lực của ông đáp ứng công việc). Tháng 12/2011 UBND tỉnh tổ chức xét tuyển công chức với thời gian đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) trên 5 năm, có cùng chuyên môn nghiệp vụ. Ngày 1/5/2012 ông Dũng có Quyết định tuyển dụng công chức được phân công nhiệm vụ đúng chuyên môn nhưng chưa xếp lương cụ thể.

Ông Dũng đề nghị được giải đáp: Trường hợp của ông sẽ được xếp vào bậc lương nào trong khung chuyên viên ngạch 01.003? Ông Dũng đã đóng BHXH liên tục từ tháng 10/2004 đến tháng 6/2012, khi bổ nhiệm ngạch có tính lại thời gian xếp lương từ năm 2004 đến năm 2012 không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời vấn đề ông Dũng hỏi như sau:

Điều 3 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức quy định việc tuyển dụng công chức phải căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ, vị trí việc làm và chỉ tiêu biên chế của cơ quan sử dụng công chức và sự phê duyệt của cơ quan quản lý công chức.

Theo quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 19 của Nghị định 24/2010/NĐ-CP, trường hợp người được tuyển dụng vào công chức bao gồm cả thi tuyển vào công chức và tiếp nhận vào công chức không qua thi tuyển, đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc, chưa nhận trợ cấp BHXH một lần, được bố trí làm việc theo đúng ngành, nghề đào tạo hoặc theo đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm thì thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc được tính để làm căn cứ xếp ngạch, bậc lương phù hợp với vị trí việc làm được tuyển dụng, thời gian công tác có đóng BHXH đứt quãng thì được cộng dồn.

Người đứng đầu cơ quan quản lý công chức khi xếp ngạch, bậc lương đối với các trường hợp đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc, chưa nhận trợ cấp BHXH một lần phải có ý kiến thống nhất của Bộ Nội vụ.

Trường hợp đã có thời gian công tác đóng BHXH bắt buộc

Điểm a, khoản Điều 11, Thông tư 13/2010/TT-BNV ngày 30/12/2010 của Bộ Nội vụ hướng dẫn việc xếp ngạch, bậc lương đối với trường hợp đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc khi được tuyển dụng đang được xếp lương theo ngạch, bậc do Nhà nước quy định như sau: Trường hợp bổ nhiệm và xếp lương vào ngạch chuyên viên hoặc tương đương trở xuống, người đứng đầu cơ quan quản lý công chức quyết định xếp ngạch, bậc lương theo thẩm quyền và theo đúng hướng dẫn tại Thông tư số 79/2005/TT-BNV ngày 10/8/2005 của Bộ Nội vụ hướng dẫn chuyển xếp lương đối với cán bộ, công chức, viên chức khi thay đổi công việc và chuyển công tác.

Theo điểm a, khoản 9, Mục III Thông tư số 79/2005/TT-BNV nêu trên, việc xếp lương đối với trường hợp chuyển công tác vào làm việc trong cơ quan Nhà nước được hướng dẫn như sau: Căn cứ vào hệ số lương theo chuyên môn, nghiệp vụ, thừa hành, phục vụ đang hưởng tại thời điểm chuyển công tác (gọi là hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ) để chuyển xếp vào hệ số lương bằng hoặc cao hơn gần nhất ở ngạch công chức, viên chức được bổ nhiệm.

Thời gian xét nâng bậc lương lần sau hoặc xét hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) ở ngạch công chức, viên chức mới được bổ nhiệm được tính như sau: Nếu chênh lệch giữa hệ số lương được xếp ở ngạch công chức, viên chức mới được bổ nhiệm so với hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ bằng hoặc lớn hơn chênh lệch giữa 2 bậc lương liền kề ở ngạch cũ thì được tính kể từ ngày ký quyết định bổ nhiệm vào ngạch công chức, viên chức; nếu nhỏ hơn chênh lệch giữa 2 bậc lương liền kề ở ngạch cũ thì được tính kể từ ngày xếp hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ.

Trường hợp ông Lưu Đình Nhật Dũng được xét tuyển vào công chức khi đã có thời gian trên 5 năm làm việc, đóng BHXH tại doanh nghiệp Nhà nước, cơ quan Nhà nước, theo đúng chuyên môn nghiệp vụ của vị trí được tuyển dụng hiện nay. Theo các quy định trên ông Dũng sẽ được người đứng đầu cơ quan quản lý công chức quyết định xếp ngạch, bậc lương theo thẩm quyền và theo đúng hướng dẫn tại Thông tư số 79/2005/TT-BNV.

Căn cứ vào chỉ tiêu biên chế được cơ quan quản lý công chức phê duyệt và căn cứ vào hệ số lương 2,34 bậc 1, ngạch 01.003 ông Dũng đang hưởng tại thời điểm chuyển công tác (ngày 1/5/2012), có thể ông Dũng được chuyển xếp vào hệ số lương bằng (2,34) hoặc cao hơn gần nhất (bậc 2, hệ số 2,67) ở ngạch công chức được bổ nhiệm.

Về thời gian xét nâng bậc lương lần sau: Nếu ông Dũng được cơ quan mới xếp hưởng lương bậc 1, ngạch 01.003, hệ số 2,34, thì thời gian xét nâng bậc tiếp theo ở cơ quan mới được tính từ khi ông Dũng được xếp hưởng lương bậc 1, hệ số 2,34 ở cơ quan cũ (tháng 12/2009). Đến tháng 12/2012 ông sẽ được xét nâng lên bậc 2, hệ số 2,67 ở cơ quan mới.

Nếu ông Dũng được cơ quan mới xếp lương bậc 2, ngạch 01.003, hệ số 2,67 thì thời gian xét nâng bậc lần sau tính từ ngày ký quyết định bổ nhiệm vào ngạch công chức ở cơ quan mới.

Về quyền lợi BHXH, nếu chưa nhận trợ cấp BHXH một lần, ông Dũng tiếp tục được cộng nối thời gian đã tham gia, đóng BHXH bắt buộc từ tháng 10/2004 tại doanh nghiệp Nhà nước và cơ quan Nhà nước trước đây khi tham gia BHXH ở cơ quan mới và hưởng chế độ BHXH theo quy định.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin liên quan:

>> Chuyển cơ quan có được giữ bậc lương?

>> Xếp lương trường hợp chuyển công tác từ doanh nghiệp vào cơ quan nhà nước

>> Việc bảo lưu hệ số lương khi thay đổi công việc

>> Hướng dẫn xếp lương đối với CBCCVC khi thay đổi công việc

>> Hướng dẫn chuyển xếp lương cũ sang lương mới


Tin mới