Uống thuốc chứa vitamin C nhiều có ảnh hưởng tới dạ dày?

Alobacsi.vn - 

Trước đây cháu có bị xung huyết hang vị. Hiện giờ cháu đang dùng đơn thuốc, trong đơn thuốc có Beecom C.

Thưa bác sĩ,
Trước đây cháu có bị xung huyết hang vị, cháu đã điều trị một đợt và bây giờ chưa thấy bị tái lại. Cháu đang dùng đơn thuốc của bác sĩ nội tiết, trong đơn thuốc có Beecom C.
Xin hỏi cháu phải dùng Beecom C trong 2 tháng thì có ảnh hưởng gì đến dạ dày không ? Mong được bác sĩ tư vấn.
(Thanh Vân - Hà Nội)

Chào cháu,

Beecom C là thuốc có tác dụng chống lão hóa, tăng sức đề kháng cơ thể… Thành phần Beecom C gồm Selen, vitamin C, vitamin E, dầu gấc (trong đó hàm lượng vitamin C 20mg). Thuốc không có chống chỉ định trên bệnh nhân viêm dạ dày. Tuy nhiên, người bị viêm dạ dày cần hạn chế ăn uống chất gây tăng tiết dịch vị như vitamin C .

Dạ dày cháu bị viêm, đã điều trị hết triệu chứng. Cháu uống thuốc có vitamin C liều thấp nếu không gây ợ chua, đầy hơi thì không ảnh hưởng nhiều dạ dày. Tuy nhiên, nếu uống kéo dài thì không nên.

Cháu nên báo với bác sĩ để tạm ngưng Beecom C một thời gian, có thể thay bằng thuốc bổ khác không chứa vitamin C.

Thân mến!
BS Chuyên khoa của AloBacsi

AloBacsi.vn - nơi bạn có thể trò chuyện, chia sẻ mọi thắc mắc với bác sĩ chuyên khoa.

AloBacsi.vn giúp bạn giải đáp 1.001 thắc mắc về sức khỏe.
Mọi thắc mắc về sức khỏe gửi đến email: kbol@alobacsi.vn .

Bạn đọc có thể ghi kèm số điện thoại để bác sĩ liên hệ khi cần thiết.
Để chính xác về nội dung cần hỏi, bạn đọc vui lòng gõ có dấu (font chữ Unicode).

Chân thành cảm ơn.


Tin mới