Tư vấn chia tài sản khi ly hôn

Phunutoday.vn - 

Nếu tôi nộp đơn đơn phương xin ly hôn, tôi có gặp bất lợi trong việc phân chia tài sản/con cái hay không?

Kính gửi văn phòng luật sư dragon!

Tôi là phụ nữ 35 tuổi, lập gia đình cách đây 13 năm, có một con gái chung 10 tuổi. Chồng tôi nghề nghiệp không ổn định, thu nhập lúc có lúc không trong thời gian dài cả 10 năm. Hiện nay anh ấy đã có công việc từ tháng 1/2011 với mức thu nhập tạm ổn. Tôi là người chịu trách nhiệm kinh tế gia đình suốt từ khi chúng tôi cưới nhau được 2 năm. Lúc chúng tôi cưới nhau bố mẹ tôi có cho tiền mua một căn hộ chung cư.

Gần đây tình cảm không còn như trước, tôi muốn xin ly hôn. Căn hộ chúng tôi đã bán cách đây 1 năm và dùng toàn bộ số tiền đó để mua một chung cư khác theo hình thức trả góp, nhận nhà sau 3 năm (hợp đồng chồng tôi đứng tên). Hiện nay chúng tôi đang ở nhà thuê.

Chồng tôi có thể vì nhiều lý do muốn níu kéo hoặc tính toán, nên ra tối hậu thư là anh ấy chỉ ký đơn đồng thuận ly hôn và tự 2 vợ chồng phân chia tài sản không cần tới tòa trong trường hợp: Tôi trả đủ số tiền ½ ngôi nhà đã bán cách đây 1 năm bằng tiền mặt, rồi anh ấy sẽ ký đơn (để tôi có thể giữ được ngôi nhà sau này 2 mẹ con ở).

Hoặc nếu bán được chung cư hiện thời đang đặt mua, anh ấy sẽ lấy ½ số tiền rồi mới ký đơn. Con gái chúng tôi sẽ do tôi nuôi dưỡng.

Tôi có mấy câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn:

1.Tôi có nên làm theo lời anh ấy không? Nếu làm theo tôi có thể yêu cầu anh ấy làm Biên bản cam kết chia tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân không? (Sau đó mới tiến hành các thủ tục xử lý việc ly hôn)

2. Nếu tôi nộp đơn đơn phương xin ly hôn, tôi có gặp bất lợi trong việc phân chia tài sản/con cái hay không (về thời gian, chi phí tài chính)? Trong khả năng và điều kiện tôi nêu ra trên kia, liệu tôi có thể được phân xử một phần thuận lợi hơn chồng tôi không, vì anh ấy thực sự không đóng góp gì vào kinh tế gia đình, cũng như

tài sản chung lớn nhất là ngôi nhà là do bố mẹ tôi cho tôi.

Thay mặt Công ty Luật Dragon, Ban tư vấn xin trả lời Quý Khách như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định về tài sản chung của vợ chồng:

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung của vợ chồng khi có thỏa thuận.

2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.”

Điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định về tài sản riêng của vợ chồng:

1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có được trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng; được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chai riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dung, tư trang cá nhân.

2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sảnchung.

Điều 95 Luật hôn nhân và gia đình quy định về nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn:

1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

3. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.”

- Bộ luật tố tụng dân sự 2005 quy định về quy trình, thời gian giải quyết vụ kiện ly hôn:

Ngày khởi kiện được tính từ ngày đương sự nộp đơn tại Tòa án hoặc ngày có dấu bưu điện nơi gửi.

Trong thời hạn năm ngày làm việc kể từ ngày nhận được đơn nhận Tòa án phải tiến hành thụ lý vụ án.

Trong thời hạn 4 tháng kể từ ngày thụ lý, tùy từng trường hợp Tòa án ra các quyết định sau đây: Công nhận sự thỏa thuận của các đương sự (đoàn tụ hoặc thuận tình ly hôn); Tạm đình chỉ giải quyết vụ án; Đình chỉ giải quyết vụ án; Đưa vụ án ra xét xử (nếu có một bên không đồng ý ly hôn hoặc có tranh chấp về con, tài sản).

Trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự, Tòa án phải gửi quyết định đó cho các đương sự.

Trong thời hạn một tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử Tòa án phải mở phiên tòa.

Sau mười lăm ngày kể từ ngày xét xử, nếu không có kháng cáo, kháng nghị, án sẽ có hiệu lực thi hành.

2. Ý kiến tư vấn:

Nếu chị và chồng chị thỏa thuận được về việc phân chia tài sản và trách nhiệm nuôi dưỡng con cái khi ly hôn thì chị và chồng chị hoàn toàn có thể làm Bản cam kết như đã nêu sau đó mới tiến hành các thủ tục ly hôn. Bản cam kết thỏa thuận đó có thể ra công chứng để chồng chị không thể thay đổi nội dung đã cam kết được nữa.

Trường hợp chị yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn và phân chia tài sản chung vợ chồng thì chị phải có nghĩa vụ chứng minh tài sản hiện nay là tài sản riêng của chị, nếu không tài sản nói chung và căn nhà nói riêng sẽ được tính là tài sản chung vợ chồng và khi ly hôn tài sản sẽ được phân chia theo quy định của pháp luật.

Trên đây là một số gợi ý mang tính tham khảo để Quý khách có phương hướng giải quyết vấn đề đang gặp phải.

Để được tư vấn cụ thể hay biết thêm thông tin xin liên hệ:

CÔNG TY LUẬT DRAGON LUÔN ĐỒNG HÀNH CÙNG QUÝ KHÁCH!

TRỤ SỞ CHÍNH CÔNG TY LUẬT DRAGON:

Add: Phòng 14.6, Tòa nhà Vimeco, Lô 9E, Đường Phạm Hùng, Quận Cầu Giấy, Hà Nội.

Tel: 84.04.37690144/37691691

Fax: 84.04.37690142/37690143

CÔNG TY LUẬT DRAGON TẠI HÀ NỘI:

Add: Phòng 508, Tòa nhà 133, ngõ 131, Đường Thái Hà, Quận Đống Đa, Hà Nội.

Tel: 84.04.35375724/35378907

CÔNG TY LUẬT DRAGON TẠI SÀI GÒN :

Add: Số 183/11A Bến Vân Đồn, Quận 4, TP HCM.

Tel : 84.08.39433529

Fax: 84.08.39433529

CÔNG TY LUẬT DRAGON TẠI HẢI PHÒNG:

Add: Phòng 5.01, Tầng 5, Tòa nhà Central Tower , Số 43 Quang Trung, Q. Hồng Bàng, TP. Hải Phòng

Tel: 84.0312.600500 – Fax: 84.0312.600500

CÔNG TY LUẬT DRAGON TẠI ĐÀ NẴNG:

Add: Số 52 Ông Ích Khiêm, phường Thanh Bình, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng

Điện thoại: 0511 268 1890

Hotline: 091 303 1525

Tin mới