Tố cáo sai sự thật bị xử lý theo Luật Hình sự

KTĐT - 30/06/2011 09:50

To cao sai su that bi xu ly theo Luat Hinh su

KTĐT - Trong thời gian qua, đã có nhiều vụ việc tố cáo không đúng làm ảnh hưởng tới người bị tố cáo, thậm chí danh dự, nhân phẩm bị xúc phạm song người tố cáo không bị xử lý một cách thỏa đáng.

Báo Kinh tế & Đô thị đã có cuộc trao đổi với luật sư Hoàng Văn Hướng (HVH), Trưởng Văn phòng Luật sư Hoàng Hưng (ảnh) xung quanh vấn đề này.

-Thưa luật sư, hiện tượng lạm dụng quyền để tố cáo người khác không đúng sự thật đang có chiều hướng tăng, nhưng người tố cáo lại không bị xử lý, hoặc xử lý chưa thỏa đáng đã gây tác động xấu tới trật tự xã hội. Vậy, quan điểm của luật sư về vấn đề này thế nào?

Tố cáo là quyền của mỗi công dân. Tuy nhiên, lợi dụng quyền này để tố cáo sai sự thật hoặc bịa đặt những điều không có mà tố cáo trước các cơ quan có thẩm quyền làm ảnh hưởng tới danh dự, nhân phẩm của người bị tố cáo thậm chí gây mâu thuẫn trong nội bộ cơ quan cũng như xáo trộn hoạt động bình thường trong xã hội hoặc gây hậu quả khó lường thì đây là một hành động không thể chấp nhận được và tùy theo mức độ có thể bịxử lý theo pháp luật.

- Vậy,những người cố ý tố cáo sai sự thật hoặcbịa đặt cho người khác có thể là phạm vào tội vu khống và trong pháp luật hình sự, tội vu không được quy định như thế nào?

Đúng như vậy, nếu bịa đặt hoặc tố cáo những điều biết rõ là bịa đặt mà tố cáo sai sự thật làm ảnh hưởng đến người khácnhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc bịa đặt là người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền thì có thể bị xử lý về tội vu khống. Hành vi vu khống này được quy định tại Điều 122- Bộ luật Hình sự nước CHXHCN Việt Nam, cụ thể:

Người nào bịa đặt, loan truyền những điều biết rõ là bịa đặt nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc bịa đặt là người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm: Có tổ chức; Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; Đối với nhiều người; Đối với ông bà, cha mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình; Đối với người thi hành công vụ; Vu khống người khác phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 10 triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm đến 5 năm.

- Xin cảm ơn luật sư!

Thành Trung thực hiện

Tin mới