Thuế và phí xây dựng nhà ở

Chinhphu.vn - 

(Chinhphu.vn) - Gia đình ông Vũ Hoàng Nhã (hoangapl88@...) đang xây dựng nhà ở, cán bộ thuế tại địa phương yêu cầu gia đình ông nộp thuế xây dựng nhà ở. Ông Nhã thắc mắc việc cơ quan thuế yêu cầu gia đình ông đóng thuế khi xây dựng nhà ở có đúng quy định không?

Theo ông Nhã tìm hiểu thì Thủ tướng Chính phủ đã có Quyết định số 80/2010/QĐ-TTg miễn phí xây dựng từ ngày 1/2/2011. Ông Nhã đề nghị cơ quan chức năng giải đáp về vấn đề này.

Về vấn đề này, Chi cục Thuế Thành phố Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk có ý kiến như sau:

Tại Điều 1, Điều 2 Quyết định số 80/2010/QĐ-TTg ngày 09/12/2010 của Thủ tướng Chính phủ về miễn phí xây dựng quy định:

"Miễn phí xây dựng quy định tại điểm 2, Mục II Phần A Danh mục chi tiết phí, lệ phí (Ban hành theo Nghị định số 24/2006/NĐ-CP ngày 06/3/2006 của Chính phủ). Quyết định này có hiệu lực thi hành từ ngày 1/2/2012".

Theo quy định tại điểm 2, mục II, phần A Danh mục phí lệ phí ban hành kèm theo Nghị đinh số 24/2006/NĐ-CP nêu trên thì phí xây dựng thuộc thẩm quyền của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quy định, theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

Tại tiết a.l, điểm 4, Mục III Thông tư số 97/2006/TT-BTC ngày 16/10/2006 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc xác định mức thu và chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng đối với các khoản thu phí và lệ phí thuộc thẩm quyền quyết định của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, quy định:

“Phí xây dựng là khoản thu vào chủ đầu tư xây dựng công trình nhằm mục đích hỗ trợ đầu tư xây dựng, cải tạo cơ sở hạ tầng công cộng trên địa bàn mà chủ đầu tư xây dựng công trình".

Căn cứ vào các quy định trên, số thuế đối với hoạt động xây dựng nhà ở tư nhân bao gồm thuế giá trị gia tăng (GTGT) và thuế thu nhập cá nhân (TNCN) (theo quy định tại Luật thuế GTGT và Luật thuế TNCN ) mà công dân Vũ Hoàng Nhã phải nộp không phải phí xây dựng nên không được miễn.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Chi cục Thuế Thành phố Buôn Ma Thuột đã có hướng dẫn cho công dân gửi qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức, công dân

Tin liên quan:

Miễn phí xây dựng từ 1/2/2011

Phí xây dựng được miễn từ ngày 1/2/2011


Tin mới