Thủ tục trợ cấp với người thờ cúng liệt sĩ

Chinhphu.vn - 20/12/2012 14:45

(Chinhphu.vn) - Bà Huỳnh Thơm (thomsieu@...) có bác ruột là liệt sĩ, trước đây bố bà là người thờ cúng. Nay, bố bà chết, bà là người thờ cúng liệt sĩ. Bà Thơm hỏi, để hưởng trợ cấp thì người đảm nhiệm thờ cúng liệt sĩ cần làm thủ tục gì và liên hệ với cơ quan nào?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội giải đáp thắc mắc của bà Thơm như sau:

Trợ cấp mỗi năm 1 lần

Theo quy định tại điểm d, khoản 2 Điều 14 Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29/6/2005, đã được sửa đổi, bổ sung theo khoản 8 Điều 1 của Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16/7/2012 của Ủy ban thường vụ Quốc hội, có hiệu lực kể từ ngày 1/9/2012, liệt sĩ không còn thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng (là cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ, vợ hoặc chồng của liệt sĩ, con liệt sĩ dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng) thì người được giao thờ cúng liệt sĩ được hưởng trợ cấp mỗi năm một lần.

Thủ tục và nơi giải quyết

Trường hợp bà Huỳnh Thơm có bác ruột là liệt sĩ, trước đây bố bà là người đảm nhiệm thờ cúng liệt sĩ. Nay, bố bà chết, mà liệt sĩ không còn thân nhân khác thuộc diện hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng nêu trên, thì anh, chị, em ruột của liệt sĩ (trường hợp còn anh, chị, em ruột) hoặc đại diện họ tộc của liệt sĩ (trường hợp không còn anh, chị, em ruột) họp, lập biên bản thống nhất cử người đảm nhiệm thờ cúng liệt sĩ, trong biên bản đó ghi rõ số bằng Tổ quốc ghi công, số và ngày tháng năm quyết định. Người được cử đảm nhiệm thờ cúng liệt sĩ có đơn đề nghị hưởng chế độ trợ cấp gửi UBND cấp xã.

UBND cấp xã sau khi kiểm tra, xác minh đơn đề nghị và biên bản họp anh, chị, em ruột hoặc họ tộc, ghi đầy đủ các yếu tố vào giấy chứng nhận người hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ. Trường hợp không có số bằng, số và ngày tháng năm quyết định thì phải ghi rõ lý do trước khi chuyển hồ sơ người đảm nhiệm thờ cúng liệt sĩ về Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội kiểm tra, lập danh sách trình UBND phê duyệt, sau đó gửi danh sách kèm hồ sơ về Sở Lao động - Thương binh và Xã hội. Giám đốc Sở Lao động-Thương binh và Xã hội sẽ quyết định trợ cấp mỗi năm 1 lần cho người đảm nhiệm thờ cúng liệt sĩ.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin, bài liên quan:

Trợ cấp cho người thờ cúng liệt sĩ

Giải đáp về chế độ trợ cấp thờ cúng liệt sĩ


Tin mới