Thủ tục sang tên, chuyển đăng ký xe sang tỉnh khác

Chinhphu.vn - 

(Chinhphu.vn) - Ông Vũ Thanh Tuyền (quatbatiau4468@yahoo.com) mua xe mang đăng ký tại TP. Hồ Chí Minh, nhưng đăng ký hộ khẩu thường trú tại tỉnh Hà Nam. Ông Tuyền muốn biết ông cần làm những hồ sơ, giấy tờ gì để sang tên, đăng ký xe theo quy định mới (đăng ký xe mang biển 5 số)?

Vấn đề ông Tuyền phản ánh, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội tư vấn như sau:

Theo quy định tại khoản 2, khoản 3, Điều 3; khoản 3, Điều 6, Thông tư số 36/2010/TT-BCA của Bộ Công an ngày 12/10/2010, thì trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày làm giấy tờ mua bán xe, ông Vũ Thanh Tuyền hoặc người bán xe phải đến Phòng Cảnh sát giao thông Công an TP. Hồ Chí Minh (nếu là xe ô tô) hoặc Công an quận, huyện thuộc TP. Hồ Chí Minh (nếu là xe máy) - nơi người bán xe đã đăng ký xe tại đó, để làm thủ tục hồ sơ sang tên, di chuyển xe về tỉnh Hà Nam.

Thủ tục, hồ sơ sang tên

Tại Điều 10, Thông tư số 36/2010/TT-BCA của Bộ Công an ngày 12/10/2010 quy định về thủ tục, hồ sơ sang tên, di chuyển xe từ tỉnh này sang tỉnh khác như sau:

- Người mua hoặc người bán xe phải xuất trình giấy tờ quy định (không phải đưa xe đến kiểm tra). Theo đó, đối với chủ xe là người Việt Nam, một trong những giấy tờ có thể xuất trình là Giấy chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Giấy chứng minh nhân dân hoặc nơi thường trú ghi trong Giấy chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình sổ hộ khẩu.

- Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

- 2 giấy khai sang tên di chuyển.

- Chứng từ chuyển nhượng xe (Quyết định bán, cho, tặng hoặc hợp đồng mua bán theo quy định của pháp luật)

Sau khi được cơ quan đăng ký xe TP. Hồ Chí Minh cấp phiếu di chuyển xe, ông Vũ Thanh Tuyền đến Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh Hà Nam (đối với xe ô tô), Công an huyện, thành phố thuộc tỉnh Hà Nam (đối với xe máy) để đăng ký xe.

Đăng ký xe sang tên

Theo quy định tại Điều 9 Thông tư trên, việc đăng ký xe sang tên, di chuyển xe từ tỉnh khác chuyển đến được thực hiện như sau:

- Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định. Theo đó, đối với chủ xe là người Việt Nam, một trong những giấy tờ có thể xuất trình là Giấy chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Giấy chứng minh nhân dân hoặc nơi thường trú ghi trong Giấy chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình sổ hộ khẩu.

- Giấy khai đăng ký xe.

- Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định: Biên lai hoặc giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước bằng tiền mặt hoặc séc qua kho bạc nhà nước (có xác nhận của kho bạc nhà nước đã nhận tiền) hoặc giấy ủy nhiệm chi qua ngân hàng nộp lệ phí trước bạ theo quy định của Bộ Tài chính.

- Giấy khai sang tên và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển nhượng quy định (Quyết định bán, cho, tặng hoặc hợp đồng mua bán theo quy định của pháp luật) và hồ sơ gốc của xe theo quy định.

Theo đó, tại Điều 4 Thông tư 36/2010/NĐ-CP quy định trường hợp cấp, đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe; cấp hồ sơ sang tên di chuyển xe; cấp giấy chứng nhận thu hồi đăng ký, biển số xe thì thời gian hoàn thành thủ tục không quá 2 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Cấp biển số xe ngay sau khi tiếp nhận hồ sơ đăng ký xe hợp lệ.

Căn cứ theo Thông tư trên, xe của ông Tuyền sẽ được cấp biển số mới, có 5 chữ số.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục này có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin mới