Thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp

VietnamNet - 26/08/2009 07:31

(VietNamNet) - Trước đây, tôi tham gia BHXH đầy đủ, bây giờ nghỉ việc, vậy có thể nộp đơn xin hưởng trợ cấp thất nghiệp? Thủ tục gồm những gì?

- Từ tháng 09/2003 đến tháng 7/2008, tôi làm việc và tham gia đóng bảo hiểm xã hội ở An Giang, Cần Thơ. Từ tháng 08/2008 đến tháng 03/2009, tôi làm việc và tham gia đóng bảo hiểm xã hội ở TP.HCM. Từ tháng 04/2009 cho đến nay, tôi đã nghỉ việc. Vậy, tôi có thể nộp đơn xin hưởng trợ cấp thất nghiệp và nộp đơn ở nơi nào? Thủ tục bao gồm những gì? Tôi được hưởng chế độ trợ cấp như thế nào? Tôi có thể ủy quyền cho người khác nhận thay được không?

(Câu hỏi của bạn Nguyễn Thị Thanh Nga, An Giang).

Vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trao đổi như sau:

Khoản 1 Điều 15 Nghị định 127/2008/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về bảo hiểm thất nghiệp quy định điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong vòng hai mươi bốn tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật lao động hoặc chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

Như vậy, điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp là phải có ít nhất 12 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trong vòng 24 tháng trước thời điểm thất nghiệp. Theo như bạn trình bày thì bạn chưa đủ điều kiện này. Khi đủ điều kiện, người lao động đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp tại phòng LĐTBXH quận, huyện nơi cư trú.

Hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp gồm: sổ BHXH, đơn đề nghị hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định, bản sao hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc xác nhận của đơn vị cuối cùng trước khi thất nghiệp về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc đúng pháp luật nộp cho cơ quan quản lý lao động địa phương.

Mức trợ cấp thất nghiệp hàng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của sáu tháng liền kề trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật lao động hoặc chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức (Khoản 2 điều 16 Nghị định 127/2008/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về bảo hiểm thất nghiệp). Nếu không trực tiếp nhận trợ cấp thì có thể lập giấy ủy quyền cho người khác nhận thay.

Hà My thực hiện

Bạn đọc có thắc mắc về pháp luật, có thể gửi theo mẫu dưới đây: