Thủ tục hưởng trợ cấp thai sản

VietnamNet - 04/08/2009 08:54

(VietNamNet) - Tham gia BHXH ở công ty cũ sau đó chuyển qua công ty mới, tôi vẫn tiếp tục đóng BHXH ở công ty mới từ 5/2009 đến tháng 07/2009. Đến tháng 08/2009, tôi nghỉ việc và sinh con vào tháng 12/2009. Để hưởng chế độ thai sản, tôi cần làm những thủ tục gì và nộp ở đâu?

- Khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm Xã hội quy định người lao động được hưởng chế độ thai sản phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Hỏi: Tôi tham gia BHXH ở công ty cũ đến tháng 05/2009 thì chuyển qua công ty mới, tôi vẫn tiếp tục đóng BHXH ở công ty mới từ 5/2009 đến tháng 07/2009. Đến tháng 08/2009 thì tôi nghỉ việc. Tôi sinh con vào đầu tháng 12/2009 (ngày 12/12/2009). Xin hỏi tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu được hưởng thì tôi cần làm những thủ tục gì và nộp ở đâu? (Câu hỏi của bạn Trần Thị Nữ, Biên Hòa, Đồng Nai, trannu@...).

Trả lời: Khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm Xã hội quy định người lao động được hưởng chế độ thai sản phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Như vậy, điều kiện hưởng trợ cấp thai sản là phải có ít nhất 6 tháng đóng BHXH trong vòng 12 tháng trước thời điểm sinh. 12 tháng trước thời điểm sinh của bạn tính từ tháng 12/2008 đến tháng 11/2009.

Nếu trong thời gian này mà bạn có ít nhất 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội thì sau khi sinh, bạn nộp hồ sơ tại cơ quan bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi đang cư trú để nhận trợ cấp thai sản, gồm: đơn xin hưởng chế độ thai sản, sổ bảo hiểm xã hội, quyết định nghỉ việc, giấy khai sinh của con.

Hỏi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 7/2008 với mức lương 1.300.000đ và tháng đến 31/01/2009 tôi sinh em bé. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không? Nếu được, tôi được hưởng bao nhiêu tiền và trong thời gian tôi nghỉ đẻ tôi có phải đóng tiền bảo hiểm nữa không? (Câu hỏi của bạn Lê Minh Nguyệt, Thành phố Thái Bình, minhnguyet198@...).

Trả lời: Điều kiện hưởng trợ cấp thai sản là phải có ít nhất 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong vòng 12 tháng trước thời điểm sinh. Theo bạn trình bày thì bạn đủ điều kiện này.

Mức trợ cấp thai sản = 100% lương bình quân đóng bảo hiểm xã hội (của 6 tháng gần nhất trước thời điểm sinh) X số tháng được nghỉ theo quy định + 2 tháng lương tối thiểu chung.

Thời gian nghỉ hưởng trợ cấp thai sản, người lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội nhưng vẫn được tính là thời gian tham gia bảo hiểm xã hội.

(Xin cám ơn cơ quan Bảo hiểm Xã hội Thành phố HCM đã giúp đỡ chúng tôi trong chuyên mục này)

Hà My thực hiện