Thế nào là “gây tai nạn giao thông nghiêm trọng”?

Tuổi Trẻ - 

TT - Hơn 30 bạn đọc gửi ý kiến về tòa soạn tỏ thái độ bức xúc khi đọc tin “Một cán bộ công an gây tai nạn rồi bỏ chạy” (Tuổi Trẻ ngày 29-11-2009).

Trong đó, nhiều người thắc mắc như thế nào là gây tai nạn giao thông nghiêm trọng khi một lãnh đạo công an địa phương nhận định: “...Đây là vụ tai nạn giao thông không nghiêm trọng... nên nếu gia đình nạn nhân không đề nghị kiên quyết xử lý theo pháp luật thì vụ việc cũng chỉ dừng lại ở mức xử lý hành chính”. Tuổi Trẻ giới thiệu ý kiến dưới đây của một luật sư.

Điều 8 Luật giao thông đường bộ nghiêm cấm hành vi điều khiển ôtô trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn; bỏ trốn sau khi gây tai nạn để trốn tránh trách nhiệm; xâm phạm tính mạng, sức khỏe, tài sản của người bị nạn. Khoản 1 điều 11 luật này cũng yêu cầu “người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ”.

Như vậy, người gây tai nạn trong tin mà Tuổi Trẻ phản ánh đã có nhiều hành vi vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ khi lái xe trong tình trạng say rượu; vượt đèn đỏ; đâm, va quẹt ba xe gắn máy làm một người bất tỉnh, một người gãy chân, hai người ngã xuống đường. Ngoài ra, sau khi gây tai nạn người này còn bỏ chạy với tốc độ cao...

Điều 202 Bộ luật hình sự có quy định tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ. Theo khoản 1 điều luật này, người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ, gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác thì bị phạt tiền 5-50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 5 năm.

Như vậy, hậu quả là dấu hiệu bắt buộc của cấu thành tội phạm này. Nếu hành vi vi phạm các quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà chưa gây ra thiệt hại cho tính mạng, hoặc chưa gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác thì chưa cấu thành tội phạm.

Thiệt hại cho tính mạng tức là làm người khác chết. Thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe hoặc tài sản của người khác là làm cho người khác bị thương nặng hoặc làm cho tài sản của người khác bị mất mát, hư hỏng nặng.

Cụ thể, theo nghị quyết 02 ngày 17-4-2003 của hội đồng thẩm phán TAND tối cao, thiệt hại để phải chịu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 điều 202 nêu trên là: làm chết một người; gây tổn hại cho sức khỏe của 1-2 người với tỉ lệ thương tật của mỗi người từ 31% trở lên; gây tổn hại cho sức khỏe của nhiều người với tỉ lệ thương tật của mỗi người dưới 31% nhưng tổng tỉ lệ thương tật của tất cả những người này từ 41-100%...; gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ 50 triệu đồng đến dưới 500 triệu đồng.

Cũng cần lưu ý vụ án về tội phạm được quy định tại khoản 1 điều 202 Bộ luật hình sự không thuộc nhóm vụ án chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại (theo quy định của điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự). Như vậy, nếu có những dấu hiệu phạm tội được quy định nêu trên thì cơ quan công an có quyền xem xét, khởi tố vụ án, không phụ thuộc việc phía người bị hại có đơn yêu cầu xử lý hình sự hay không.

Tin mới