Thay đổi tên trong giấy khai sinh

VietnamNet - 14/05/2010 07:58

- Do điều kiện gia đình ở vùng quê hẻo lánh, nên việc đặt tên cho con không được chú trọng. Vì vậy khi được sinh ra, cha mẹ tôi đã đặt tên cho tôi không hay lắm tuy ý nghĩa không có gì xấu nhưng làm tôi mặc cảm rất nhiều khi đi học, đi làm... Xin hỏi tôi có thể xin thay đổi tên khác trong khai sinh được không? Thủ tục gồm những giấy tờ gì?( Nguyễn Văn Tý, Gò Dầu, Tây Ninh)

Vấn đề này xin trao đổi như sau:

Điều 27 Bộ luật Dân sự quy định cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây: Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.

Như vậy căn cứ vào quy định nêu trên, bạn có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên khi thấy việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, danh dự, quyền và lợi ích hợp pháp của bạn.

Thủ tục gồm: Nộp tờ khai (theo mẫu quy định), xuất trình bản chính giấy khai sinh và các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch. (Khoản 1 Điều 38 Nghị định 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch)

Sau khi đã đổi tên trong giấy khai sinh bạn phải làm thủ tục tiến hành thay đổi tên trong giấy tờ khác có liên quan tại cơ quan cấp các giấy tờ đó.

Hà My thực hiện

Tin mới