Quyền lợi Được hưởng khi tham gia BHXH trên 25 năm

- Hiện nay tôi đã 54 tuổi, tham gia Bảo hiểm xã hội được 32 năm. Xin được hỏi: 1/Nếu tôi nghỉ việc bây giờ thì được hưởng quyền lợi gì? 2/Trong thời gian bảo lưu BHXH tôi có phải tiếp tục đóng BHXH cho đến khi hưu trí hay không? Và khi đó ngoài lương hưu trí thì tôi còn được hưởng những quyền lợi gì khi đóng trên 25 năm không? 3/Tôi sinh tháng 4, thì thời gian nộp lương hưu trí vào tháng nào? Thủ tục gồm những gì?(Nguyễn Văn Sơn, Hà Tây)

Vấn đề này chúng tôi xin trao đổi như sau:

Khoản 1, 4 Điều 28 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22 tháng 12 năm 2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định mức lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ, mức tối đa bằng 75%. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội kể từ năm thứ 31 trở đi đối với nam và năm thứ 26 trở đi đối với nữ. Cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội quy định người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội trên ba mươi năm đối với nam, trên hai mươi lăm năm đối với nữ, khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội kể từ năm thứ ba mươi mốt trở đi đối với nam và năm thứ hai mươi sáu trở đi đối với nữ. Cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Đối chiếu với các quy định nêu trên thì khi nghỉ việc, ông (bà) được nhận trợ cấp thôi việc. Trong thời gian bảo lưu, nếu không làm việc thì không cần phải đóng tiếp bảo hiểm xã hội. Nam có trên 30 năm đóng bảo hiểm xã hội, nữ có trên 25 năm đóng bảo hiểm xã hội được nhận trợ cấp 1 lần ngay tháng đầu tiên hưởng lương hưu, mức trợ cấp bảo hiểm xã hội 1 lần bằn nửa tháng lương làm căn cứ tính lương hưu cho mỗi năm trên 30 hoặc 25 năm đóng bảo hiểm xã hội.

Nếu ông (bà) sinh tháng 4 thì hưởng lương hưu vào tháng 5, hồ sơ hưu nộp chậm nhất trong tháng 4, thủ tục gồm sổ Bảo hiểm xã hội, đơn hưởng lương hưu.

(Xin cám ơn BHXH Thành phố HCM đã giúp đỡ chúng tôi trong chuyên mục này)

Tin mới