Quy định về tuổi nghỉ hưu

Chinhphu.vn - 

(Chinhphu.vn) - Ông Đoàn Xuân Bình (binhdx@...) hỏi: Trường hợp lao động nam làm việc trong điều kiện bình thường đã đủ 60 tuổi, nhưng chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội thì khi nghỉ việc có được gọi là nghỉ hưu không? Trong quyết định sẽ ghi là “nghỉ việc” hay “nghỉ hưu”?

Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội giải đáp thắc mắc của ông Bình như sau:

Theo quy định tại Điều 145 Bộ Luật Lao động năm 1994, đã được sửa đổi năm 2002, 2006, 2007 hiện hành thì người lao động (NLĐ) được hưởng chế độ hưu trí hàng tháng khi có đủ điều kiện về tuổi đời và thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) như sau:

- Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi. Tuổi đời được hưởng chế độ hưu trí của những người làm các công việc nặng nhọc, độc hại hoặc làm việc ở vùng cao, biên giới, hải đảo và một số trường hợp đặc biệt khác do Chính phủ quy định.

- Đã đóng BHXH 20 năm trở lên.

Trường hợp NLĐ đã đóng BHXH 20 năm trở lên, chưa đủ điều kiện về tuổi đời (nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi) nhưng ít nhất đã đủ 50 tuổi đối với nam, 45 tuổi đối với nữ mà bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; hoặc trường hợp NLĐ làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại theo quy định của Chính phủ, đã đóng BHXH từ 20 năm trở lên mà bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì cũng được hưởng chế độ hưu trí hàng tháng với mức thấp hơn.

Đối với NLĐ không đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí hàng tháng theo quy định nêu trên, thì được hưởng trợ cấp một lần.

Điều 187 Bộ luật Lao động được Quốc hội khóa XIII, kỳ họp thứ 3 thông qua ngày 18/6/2012, sẽ có hiệu lực từ ngày 1/5/2013 quy định về tuổi nghỉ hưu như sau:

- NLĐ bảo đảm điều kiện về thời gian đóng BHXH theo quy định của pháp luật về BHXH được hưởng lương hưu khi nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi.

- NLĐ bị suy giảm khả năng lao động; làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo thuộc danh mục do Chính phủ quy định có thể nghỉ hưu ở tuổi thấp hơn so với quy định nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi .

- NLĐ có trình độ chuyên môn kỹ thuật cao, NLĐ làm công tác quản lý và một số trường hợp đặc biệt khác có thể nghỉ hưu ở tuổi cao hơn nhưng không quá 5 năm so với quy định nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi.

Từ những quy định nêu trên cho thấy khái niệm tuổi nghỉ hưu trong Bộ luật Lao động hiện hành và Bộ luật Lao động năm 2012 sẽ có hiệu lực từ ngày 1/5/2013 là tuổi NLĐ được nghỉ việc hưởng chế độ hưu trí, lương hưu hàng tháng, khi người đó bảo đảm điều kiện về thời gian đóng BHXH theo quy định của pháp luật về BHXH.

Vấn đề ông Đoàn Xuân Bình hỏi, theo luật sư trường hợp NLĐ nam được nghỉ việc khi đủ 60 tuổi, nhưng do không đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH nên không được hưởng chế độ hưu trí, lương hưu hàng tháng, chỉ được hưởng trợ cấp BHXH một lần, thì quyết định ghi là “nghỉ việc hưởng BHXH một lần do không đủ điều kiện hưởng lương hưu”.

Luật sư Lê Văn Đài

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin liên quan:

Trả BHXH một lần với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu

Bảo lưu thời gian đóng BHXH chờ hưởng lương hưu

Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

Không đóng đủ 20 năm BHXH không được nhận lương hưu


Tin mới