Quy định về thể thức, kỹ thuật trình bày văn bản

Chinhphu.vn - 20/02/2012 16:05

(Chinhphu.vn) - Ông Trương Minh Trường (truongtmpa@...) phản ánh: Hiện nay Thông tư số 01/2011/TT-BNV của Bộ Nội vụ (ban hành 19/1/2011) và Thông tư 25/2011/TT-BTP của Bộ Tư pháp (ban hành 27/12/2011) đều quy định về thể thức, kỹ thuật trình bày văn bản và thay thế Thông tư liên tịch số 55/2005/TTLT-BNV-VPCP của Bộ Nội vụ và Văn phòng Chính phủ.

Ông Trường thắc mắc: Thông tư 01/2011/TT-BNV có hiệu lực sau 45 ngày kể từ ngày ký và Thông tư 25/2011/TT-BTP có hiệu lực từ ngày 1/3/2012. Vậy Thông tư nào có hiệu lực thi hành?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời câu hỏi của ông Trường như sau:

Quy định đối với văn bản hành chính

Ngày 19/1/2011, Bộ Nội vụ đã ban hành Thông tư số 01/2011/TT-BNV hướng dẫn thể thức và kỹ thuật trình bày văn bản hành chính và bản sao văn bản; được áp dụng đối với các cơ quan nhà nước, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức kinh tế và đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân.

Tại Điều 18, Thông tư nêu trên quy định Thông tư có hiệu lực sau 45 ngày kể từ ngày ký. Những quy định về thể thức và kỹ thuật trình bày văn bản hành chính và bản sao văn bản được quy định tại Thông tư liên tịch số 55/2005/TTLT-BNV-VPCP ngày 6/5/2005 của Bộ Nội vụ và Văn phòng Chính phủ hướng dẫn thể thức và kỹ thuật trình bày văn bản hành chính trái với Thông tư 01/2011/TT-BNV bị bãi bỏ.

Quy định đối với văn bản quy phạm pháp luật

Ngày 27/12/2011, Bộ Tư pháp đã ban hành Thông tư số 25/2011/TT-BTP hướng dẫn về thể thức, kỹ thuật trình bày văn bản quy phạm pháp luật của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ và văn bản quy phạm pháp luật liên tịch giữa Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ với cơ quan, tổ chức khác.

Theo Điều 42 và Điều 43 Thông tư 25/2011/TT-BTP quy định các quy định tại Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 1/3/2012, thay thế các quy định về thể thức và kỹ thuật trình bày văn bản đối với văn bản quy phạm pháp luật của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ và văn bản quy phạm pháp luật liên tịch tại Thông tư liên tịch số 55/2005/TTLT-BNV-VPCP của Bộ Nội vụ và Văn phòng Chính phủ ngày 6/5/2005 hướng dẫn về thể thức và kỹ thuật trình bày văn bản.

Thẩm quyền ban hành thông tư

Căn cứ Điều 16 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật số 17/2008/QH12 thì Thông tư của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ được ban hành để quy định các vấn đề sau đây:

- Quy định chi tiết thi hành luật, nghị quyết của Quốc hội, pháp lệnh, nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội, lệnh, quyết định của Chủ tịch nước, nghị định của Chính phủ, quyết định của Thủ tướng Chính phủ;

- Quy định về quy trình, quy chuẩn kỹ thuật, định mức kinh tế - kỹ thuật của ngành, lĩnh vực do mình phụ trách;

- Quy định biện pháp để thực hiện chức năng quản lý ngành, lĩnh vực do mình phụ trách và những vấn đề khác do Chính phủ giao.

Vấn đề ông Trương Minh Trường thắc mắc, việc Bộ Nội vụ ban hành Thông tư 01/2011/TT-BNV quy định thể thức, kỹ thuật trình bày văn bản quy phạm pháp luật văn bản hành chính, bản sao văn bản; Bộ Tư pháp ban hành Thông tư 25/2011/TT-BTP quy định thể thức, kỹ thuật trình bày văn bản quy phạm pháp luật là đúng thẩm quyền ban hành thông tư quy định tại Điều 16 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật.

Lý do cả hai Thông tư 01/2011/TT-BNV và Thông tư 25/2011/TT-BTP đều quy định bãi bỏ, thay thế Thông tư 55/2005/TTLT-BNV-VPCP, là bởi cả hai Thông tư mới ban hành này đều có quy định mới sửa đổi, thay thế quy định cũ về thể thức và kỹ thuật trình bày văn bản quy phạm pháp luật; văn bản hành chính và bản sao văn bản trước đây được hướng dẫn chung tại Thông tư 55/2005/TTLT-BNV-VPCP.

Các cơ quan nhà nước, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức kinh tế và đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân khi ban hành văn bản hành chính và bản sao văn bản thì áp dụng quy định về thể thức và kỹ thuật trình bày văn bản tại Thông tư 01/2011/TT-BNV của Bộ Nội vụ.

Khi ban hành văn bản quy phạm pháp luật của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ và văn bản quy phạm pháp luật liên tịch giữa Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ với cơ quan, tổ chức khác thì áp dụng quy định về thể thức và kỹ thuật trình bày văn bản tại Thông tư 25/2011/TT-BNV của Bộ Tư pháp.

Như vậy, cả hai thông tư này đều có hiệu lực thi hành. Mỗi thông tư có phạm vi và đối tượng điều chỉnh khác nhau.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.


Tin mới