Quy định mới về điều kiện đối với người học để nâng hạng GPLX ôtô

CAND - 

Hỏi: Tôi đang lái xe ôtô con và có GPLX hạng B2, nay tôi muốn đi học để nâng hạng, nhưng nâng hạng "vượt cấp" từ hàng B2 lên thẳng GPLX hạng D để lái ôtô chở khách dưới 30 chỗ ngồi. Xin hỏi Quý báo có quy định gì mới về thủ tục nhập học này và hồ sơ đối với người học nâng hạng GPLX có những giấy tờ gì? (Nguyễn Đinh Lễ, quận Đống Đa, Hà Nội).

Trả lời: Căn cứ Thông tư hiện hành số 07/2009/TT-BGTVT ngày 19/6/2009 (có hiệu lực thi hành ngày 3/8/2009) của Bộ GTVT "Quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ" do Bộ trưởng Hồ Nghĩa Dũng ký ban hành (thay thế các Quyết định số 54-55-56/2007/QĐ-BGTVT quy định về vấn đề này). Theo đó, tại Điều 10 của Thông tư có quy định như sau mà các bạn cần quan tâm:

1 - Người học để nâng hạng GPLX ôtô thì ngoài quy định chung đối với người học lái xe, còn quy định thêm về thâm niên lái xe và số kilômét lái xe an toàn; cụ thể như sau:

- Hạng B1 lên B2: 1 năm trở lên và có 12.000km lái xe an toàn.

- Hạng B2 lên C, C lên D, D lên E và các hạng B2, C, D, E lên hạng F tương ứng: 3 năm trở lên và có 50.000km lái xe an toàn.

- Trường hợp B2 lên thẳng D, C lên thẳng E: 5 năm trở lên và có 100.000km lái xe an toàn.

2 - Về hồ sơ của người lái xe để nâng hạng bao gồm:

- Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp GPLX (theo mẫu quy định).

- Bản photocopy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn hạn.

- Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp.

- Bản xác nhận của cơ quan, tổ chức nơi làm việc hoặc bản tự khai có xác nhận của chính quyền cấp xã nếu là chủ xe tư nhân (hoặc xe của hộ gia đình) về thời gian lái xe và số kilômét lái xe an toàn (theo mẫu quy định).

- Bản sao bằng tốt nghiệp trung học cơ sở (có công chứng) hoặc có sự chứng thực đối với trường hợp nâng hạng GPLX lên hạng D, hạng E

Tin mới