Nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản?

VietnamNet - 30/09/2010 09:35

Nghi viec co duoc huong che do thai san?

- Tôi đóng BHXH từ tháng 8/2008 đến tháng 12/2009 tôi nghỉ việc và dự sanh vào cuối tháng 9/2010 hoặc đầu tháng 10/2010. Vậy cho tôi hỏi tôi có được trợ cấp thai sản không? Nếu tôi muốn hưởng trợ cấp thai sản thì phải đóng BHXH đến tháng mấy thì mới được hưởng? Thủ tục gồm những gì và nộp ở đâu? (Nguyễn Lan Hồng, Xuyên Mộc, Bà Rịa-Vũng Tàu)

Vấn đề này xin trao đổi như sau:

Khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội quy định người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi mới được hưởng chế độ thai sản.

Như vậy, điều kiện để hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con là phải có ít nhất 6 tháng đóng BHXH trong vòng 12 tháng trước thời điểm sinh. Bạn dự kiến sinh con vào cuối tháng 9/2010 hoặc đầu tháng 10/2010 thì 12 tháng trước thời điểm sinh của bạn được tính từ tháng 9/2009 đến tháng 10/2010, trong 12 tháng này bạn đã có 3 tháng đóng BHXH (từ tháng 10-12/2009).

Vậy, cho đến thời điểm sinh bạn cần có thêm ít nhất 3 tháng đóng BHXH bắt buộc để đủ điều kiện nêu trên. Nếu đã nghỉ việc và đủ điều kiện trên, sau khi sinh nộp: sổ BHXH, quyết định nghỉ việc, giấy khai sinh của đứa bé, đơn đề nghị hưởng trợ cấp thai sản (có chứng thực thường trú, tạm trú) tại cơ quan BHXH quận, huyện nơi cư trú để nhận trợ cấp thai sản.

Hà My thực hiện

Tin mới