Nghỉ thai sản có được bù vào ngày nghỉ lễ?

VietnamNet - 

- Vừa qua, ở đơn vị của tôi có một nhân viên sau khi nghỉ thai sản đầy đủ theo quy định. Hết thời gian nghỉ thai sản, chị nhân viên này đi làm lại và sau đó xin nghỉ một ngày hưởng lương với lý do đưa ra là nghỉ bù cho ngày lễ 2-9 vì lúc đó chị đang hưởng chế độ nghỉ thai sản. Xin hỏi việc nhân viên này lý giải như vậy có đúng không và pháp luật có quy định cụ thể về việc này không? (Câu hỏi của bạn Mai Oanh, Dĩ An, Bình Dương).

Trả lời: Theo Điều 73 Bộ luật lao động quy định: Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương những ngày lễ sau đây:

- Tết dương lịch: một ngày (ngày 1 tháng 1 dương lịch).

- Tết âm lịch: bốn ngày (một ngày cuối năm và ba ngày đầu năm âm lịch).

- Ngày giỗ tổ Hùng Vương: một ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch)

- Ngày Chiến thắng: một ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch).

- Ngày Quốc tế Lao động: một ngày (ngày 1 tháng 5 dương lịch).

- Ngày Quốc khánh: một ngày (ngày 2 tháng 9 dương lịch).

Nếu những ngày nghỉ nói trên trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày tiếp theo.

Tuy nhiên, theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội quy định thời gian hưởng chế độ khi sinh con như sau:

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ, việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây:

- Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường.

- Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân.

- Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật.

- Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con được nghỉ thêm ba mươi ngày.

2. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới sáu mươi ngày tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc chín mươi ngày tính từ ngày sinh con; nếu con từ sáu mươi ngày tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc ba mươi ngày tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

3. Trường hợp chỉ có cha hoặc mẹ tham gia bảo hiểm xã hội hoặc cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ bốn tháng tuổi.

4. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 2 và 3 điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Như vậy, việc chị nhân viên của đơn vị bạn xin nghỉ một ngày hưởng lương với lý do nghỉ bù cho ngày lễ 2/9 là không đúng theo quy định của pháp luật.

Hà My thực hiện

Bạn đọc có thắc mắc về pháp luật, có thể gửi theo mẫu sau: