Nâng lương trước hạn với giáo viên lập thành tích xuất sắc

Chinhphu.vn - 13/05/2013 08:55

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Ngọc Lâm (ngoclam2711@...) là giáo viên dạy thể dục. Năm học 2011-2012, ông được Sở Giáo dục và Đào tạo cử đi huấn luyện đội tuyển tham gia thi đấu Hội khỏe Phù Đổng toàn quốc và được Chủ tịch UBND tỉnh tặng Bằng khen do có học sinh đạt Huy chương Đồng.

Ông Lâm được biên chế chính thức ngày 1/9/2010. Hiện ông đang hưởng lương bậc 1 hệ số 2,34 và theo quy định thì đến ngày 1/9/2013 sẽ được xét tăng lương thường xuyên.

Ông Lâm hỏi: Trường hợp của ông có được xét nâng lương trước thời hạn năm 2012 không? Nếu được thì được nâng lương trước thời hạn bao nhiêu tháng và khi nào thực hiện?

Vấn đề ông Lâm hỏi, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Xét nâng lương trước hạn do tập thể bình chọn

Theo khoản 1, Điều 1 Nghị định số 17/2013/NĐ-CP ngày 19/2/2013 của Chính phủ sửa đổi điểm a Khoản 2 Điều 7 của Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ, đối với cán bộ, công chức, viên chức lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ mà chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh thì được xét nâng một bậc lương trước thời hạn tối đa 12 tháng so với thời gian quy định nâng bậc lương thường xuyên.

Tỷ lệ cán bộ, công chức, viên chức được nâng bậc lương trước thời hạn trong một năm không quá 10% tổng số cán bộ, công chức, viên chức trong danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị.

Chế độ quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị định này áp dụng xét nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ từ năm 2012.

Việc nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ đã được Bộ Nội vụ hướng dẫn cụ thể tại điểm 1 Mục III Thông tư số 03/2005/TT-BNV ngày 5/1/2005 như sau:

- Việc xét nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức được căn cứ vào thành tích xuất sắc cao nhất mà cán bộ, công chức, viên chức đạt được trong suốt thời gian giữ bậc lương và không được thực hiện hai lần nâng bậc lương trước thời hạn trở lên trong thời gian giữ một bậc lương.

Thời điểm tính hưởng bậc lương mới do được nâng bậc lương trước thời hạn được tính kể từ ngày cán bộ, công chức, viên chức có số tháng giữ bậc lương cũ cộng với số tháng được nâng bậc lương trước thời hạn bằng số tháng theo quy định để được nâng bậc lương thường xuyên.

Trường hợp ngày ký quyết định nâng bậc lương trước thời hạn sau thời điểm được tính hưởng bậc lương mới thì cán bộ, công chức, viên chức được truy lĩnh tiền và truy nộp bảo hiểm xã hội phần chênh lệch tiền lương tăng thêm giữa bậc lương mới so với bậc lương cũ.

- Tiêu chuẩn, cấp độ về lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ và thời gian được nâng bậc lương trước thời hạn tương ứng với từng cấp độ thành tích khác nhau của cán bộ, công chức, viên chức do Thủ trưởng cơ quan, đơn vị trực tiếp quản lý cán bộ, công chức, viên chức trao đổi với cấp ủy và Ban Chấp hành Công đoàn cùng cấp quy định.

Căn cứ vào quy định này, những cán bộ, công chức, viên chức thuộc diện được xét nâng bậc lương trước thời hạn hàng năm do tập thể bình chọn.

Quy định về thời gian nâng lương trước hạn

Hiện nay, ở một số cơ quan, đơn vị đã quy định thời gian nâng lương trước thời hạn tương ứng với cấp độ thành tích như sau:

Thời gian nâng bậc lương trước thời hạn 12 tháng đối với cán bộ, công chức, viên chức có thành tích khen thưởng đạt một trong các hình thức:

- Huân chương, Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ, là Chiến sĩ thi đua cấp tỉnh;

- Chiến sĩ thi đua toàn quốc, bằng khen của UBND tỉnh 2 năm liên tục, Chiến sĩ thi đua cấp Sở, cấp Phòng 3 năm liên tục;

- Có sáng kiến cải tiến được công nhận;

- Chủ trì đề tài, dự án cấp tỉnh hoàn thành đúng thời gian quy định, được nghiệm thu đề tài, được đánh giá ở mức khá trở lên.

Thời gian nâng bậc lương trước thời hạn 9 tháng đối với cán bộ, công chức, viên chức có thành tích khen thưởng đạt một trong các hình thức sau:

- Bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh; Chiến sĩ thi đua cấp Sở, cấp Phòng 2 năm liên tục.

- Chủ trì đề tài, dự án cấp tỉnh hoàn thành đúng thời gian quy định, được nghiệm thu đề tài, được đánh giá ở mức đạt.

Trường hợp ông Nguyễn Ngọc Lâm, giáo viên thể dục, được biên chế chính thức vào ngày 1/9/2010, đang hưởng lương bậc 1 hệ số 2,34, đến ngày 1/9/2013 đủ thời gian nâng bậc lương thường xuyên.

Do có thành tích xuất sắc trong công tác huấn luyện đội tuyển thể dục thể thao tham gia thi đấu Hội khỏe Phù Đổng toàn quốc năm 2012, có học sinh đạt giải 3 quốc gia (Huy chương Đồng), nên ông Lâm đã được Chủ tịch UBND tỉnh tặng Bằng khen.

Việc nâng bậc lương trước thời hạn đối với ông Lâm sẽ căn cứ cụ thể vào quy định tiêu chuẩn, cấp độ về lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ và thời gian nâng lương trước thời hạn năm 2012 do Thủ trưởng cơ quan, đơn vị trực tiếp quản lý ban hành (sau khi trao đổi với cấp ủy và Ban Chấp hành Công đoàn cùng cấp) và được tập thể bình chọn căn cứ theo quy định này.

Với cấp độ thành tích Bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh, tương ứng với thời gian nâng bậc lương trước thời hạn là 12 tháng, hay 9 tháng, hay 6 tháng phải đối chiếu quy định cụ thể của đơn vị. Đồng thời phải căn cứ quy định về tỷ lệ viên chức được nâng bậc lương trước thời hạn trong một năm không quá 10% tổng số viên chức trong danh sách trả lương của đơn vị, số lượng người lập thành tích xuất sắc, tỷ lệ giữa các cấp độ thành tích đạt được trong năm.

Theo các điều kiện đó, ông Lâm có thể được bình chọn, xét nâng bậc lương bậc 2 trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong năm 2012, đang được thực hiện trong năm 2013 này.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin liên quan:

- Hướng dẫn nâng lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc

- Trường hợp nào được nâng lương trước thời hạn?

- Lập thành tích xuất sắc được nâng lương trước hạn

- Chế độ nâng bậc lương trước thời hạn

- Điều kiện xét nâng bậc lương trước thời hạn


Tin mới