Mức xử phạt khi đi vào đường ngược chiều

Chinhphu.vn - 

(Chinhphu.vn) – Ông Trần Việt Hùng (TP. Hải Phòng) hỏi: Tôi đang đi trên đường một chiều thì bị một xe máy khác đi ngược đường đâm vào. Vậy, người đi xe ngược chiều gây nguy hiểm cho những người tham gia giao thông khác sẽ bị xử phạt như thế nào, có bị tạm giữ phương tiện không?

Về vấn đề này, ông Trần Thế Quân, Phó Vụ trưởng Vụ Pháp chế - Bộ Công an trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm i Khoản 4, Điểm b Khoản 9 Điều 9 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy đi ngược chiều của đường một chiều bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 ngày.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Vụ Pháp chế - Bộ Công an đã có thông tin trả lời công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

Tin liên quan:

- Quy định về xử phạt sử dụng còi xe vượt quá âm lượng

- Quy định về xử phạt lỗi xe không có gương chiếu hậu

- Phạt tiền 1.000.000đ lái xe máy có nồng độ cồn vượt quá quy định

- Mức xử phạt người tham gia giao thông không có giấy phép lái xe

- Chuyển làn không bật xi-nhan bị phạt bao nhiêu tiền?


Tin mới