Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

VietnamNet - 

- Tôi làm tại công ty nhà nước được 4 năm 10 tháng thì xin nghỉ việc, vậy tôi muốn hỏi nếu giờ tôi đi thanh toán bảo hiểm xã hội thì sẽ được thanh toán bao nhiêu, cách tính như thế nào ? (Ngô Thị Thủy, Quang Vinh, Ân Thi, Hưng Yên, thanhthuy.hy@gmail.com)

Xin trả lời bạn như sau:

Điểm c khoản 1 Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội quy định sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội thì mới được nhận.

Điều 56 Luật Bảo hiểm xã hội quy định mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Sau 12 tháng ngừng đóng Bảo hiểm xã hội bạn mới có thể nhận trợ cấp Bảo hiểm xã hội 1 lần. Mức trợ cấp Bảo hiểm xã hội 1 lần = 1,5 tháng lương bình quân đóng Bảo hiểm xã hội cho mỗi năm tham gia Bảo hiểm xã hội. 4 năm 10 tháng được tính tròn thành 5 năm (Khoản 5 Điều 28 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định khi tính mức lương hưu hằng tháng và trợ cấp một lần khi nghỉ hưu nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ dưới 3 tháng thì không tính, từ đủ 3 tháng đến đủ 6 tháng tính là nửa năm, từ trên 6 tháng đến 12 tháng tính tròn là một năm)

Tôi là thanh niên xung phong thời kỳ chống Mỹ. Khi hoàn thành nhiệm vụ tôi được Nhà nước cử đi học và công tác tổng cộng được 19 năm 01 tháng đã quy đổi. Cho đến năm 1998 Phòng TBXH họ cắt chế độ của tôi. Vậy bây giờ tôi đóng tiếp BHXH có được không? (Nguyễn Khắc Tâm, thôn Đông Phong, xã Tiên Phong, Ba Vì, HN, bacsyhoasung123@yahoo.com).

Trả lời: Theo quy định, bạn có thể đóng Bảo hiểm xã hội nhưng thời gian đóng Bảo hiểm xã hội được tính lại từ đầu.

Hà My thực hiện