(Dân trí) - Tôi đang làm trong 1 công ty và thời gian tôi đóng bảo hiểm đã được hơn 3 tháng (từ 01/05/2011 đến ngày 04/08/2011), trong tháng 8 tôi phải thực hiện thủ thuật nạo, hút thai như vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Bạn đọc, Lê Thị Hoa, Email: lethihoa.bg1210@gmail.com .

Trả lời:

Theo Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Theo quy định nêu trên, người lao động nữ sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi dưới 04 tháng tuổi không được hưởng chế độ thai sản nếu chưa đóng đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh hoặc nhận nuôi con nuôi.

Chị không thuộc trường hợp sinh con hoặc nuôi con nuôi, đã đóng bảo hiểm xã hội được 03 tháng thì chị được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi nạo hút thai, cụ thể:“Khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản mười ngày nếu thai dưới 1 tháng; hai mươi ngày nếu thai từ một tháng đến dưới ba tháng; bốn mươi ngày nếu thai từ ba tháng đến dưới sáu tháng; năm mươi ngày nếu thai từ sáu tháng trở lên.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”. (Điều 30 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006)

Đồng thời khoản 1 Điều 35 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định mức hưởng chế độ thai sản như sau: “Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc”.

Như vậy, thai nhi của chị dưới ba tháng thì chị được nghỉ hưởng chế độ thai sản là 20 ngày và được hưởng mức bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc của 20 ngày nghỉ thai sản này.

Luật sư Vũ Hải Lý

CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Tư vấn tổng đài 04 -1088 phím số 4 -4 hoặc phím 4-5

Điện thoại: 04 3 747 8888 – Fax: 04 3 747 3966

Hot-line: 093 366 8166

Email: info@luatdaiviet.vn

Website: http://www.luatdaiviet.vn

Ban Bạn đọc

in Xem phản hồi Gửi phản hồi

Các bài mới

Sudico phản hồi thông tin về dự án Nam An Khánh (25/10) Hà Nội: Chuyện “kỳ quặc” trong hành trình mua nhà theo Nghị định 61/CP (25/10) Quốc lộ 12B xuống cấp nghiêm trọng (25/10)

Các bài đã đăng

Hà Nội: Gần 4 năm “bất lực” trước sai phạm tại 18 Ngô Quyền (24/10) Mẹ ly hôn, con có quyền gì đối với tài sản của bố mẹ? (24/10) Huyện Gia Bình cần giải quyết dứt điểm khiếu nại của công dân (24/10) Quyết định Giám đốc thẩm hủy cả án sơ thẩm và phúc thẩm (23/10) Tài sản không để lại di chúc, chia thừa kế ra sao? (23/10) Hà Nội: Ban Giải phóng mặt bằng “quên” chỉ đạo của Thành phố (22/10) Quyền lợi khi bị chấm dứt hợp đồng do gặp tai nạn lao động? (22/10) Những thông tin “nhiễu” xung quanh vụ Sudico thay Tổng Giám đốc (21/10) Chế độ ưu đãi đối với thân nhân liệt sĩ? (21/10) Kết luận vụ “Con trai người giàu nhất sàn chứng khoán tỏ tình gây sốc” (20/10)

Tiêu điểm

Quyết định Giám đốc thẩm hủy cả án sơ thẩm và phúc thẩm

Những thông tin “nhiễu” xung quanh vụ Sudico thay Tổng Giám đốc

Kết luận vụ “Con trai người giàu nhất sàn chứng khoán tỏ tình gây sốc”

Hàng loạt sai phạm tại Đại học Thể dục thể thao Bắc Ninh “lộ sáng”

Hà Nội: Yêu cầu làm rõ việc chậm cấp sổ đỏ tại huyện Từ Liêm

Những điều chưa biết về vụ kiện mất xe tại nhà hàng My Way

Vì sao 3 năm, Sudico 2 lần thay đổi Tổng Giám đốc?

Có bị giữ giấy phép lái xe vì gương chiếu hậu không có tác dụng?

Bệnh viện Quốc tế Hoa Kỳ - Hà Nội quảng cáo quá sự thật

Thủ tướng Chính phủ ra Chỉ thị chấn chỉnh việc cấp sổ đỏ

| Góp ý - Liên hệ | Font Unicode

Đặt Dân trí làm trang chủ [ Back to top ]

Sự kiện | Xã hội | Thế giới | Thể thao | Giáo dục | Nhân ái | Kinh doanh | Văn hóa | Pháp luật | Nhịp sống trẻ | Tình yêu | Sức khỏe | Sức mạnh số | Ô tô Xe máy | Chuyện lạ | Bạn đọc

Giấy phép hoạt động báo điện tử Dân trí trên Internet số 1050/GP - BTTTT Hà Nội, ngày 15-07-2008.
Tòa soạn: Số 2 (nhà 48) Giảng Võ, Quận Đống Đa, Hà Nội
Điện thoại: 04-3736-6491. Fax: 04-3736-6490
Email: info@dantri.com.vn . Website: http://www.dantri.com.vn