Ký hợp đồng từ 3 tháng, doanh nghiệp phải đóng bảo hiểm cho người lao động

Tiền Phong - 15/02/2011 13:41

TP - Bạn đọc Nguyễn Hải An (thị trấn Lục Ngạn, huyện Lục Ngạn, tỉnh Bắc Giang) hỏi: Tôi là một chủ thầu xây dựng thường xuyên có khoảng 30 lao động. Tôi có phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động không?

Theo quy định của pháp luật về an toàn lao động thì tôi phải làm những gì để tránh được rủi ro pháp lý, đảm bảo được quyền lợi của cả tôi và người lao động, chẳng hạn như người lao động bị tai nạn trên công trường chẳng hạn.

Luật sư Kiều Hoài Nam, Cty Luật Đại Tín & Liên Danh (Hà Nội) trả lời:

Để tránh được những rủi ro pháp lý và đảm bảo được quyền lợi của cả bạn và người lao động, tốt nhất là doanh nghiệp thực hiện đầy đủ các quy định pháp luật về bảo hiểm xã hội và an toàn lao động.

Về bảo hiểm xã hội, theo quy định tại Điều 141 Luật Lao động, loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc được áp dụng đối với doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức sử dụng lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên và hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Do vậy, bạn cần kiểm tra về các hợp đồng lao động đã ký kết của doanh nghiệp, đồng thời liên hệ với phòng lao động thương binh và xã hội cấp huyện (cụ thể là Phòng Lao động Thương binh và Xã hội Lục Ngạn) để triển khai việc đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động trong thời gian sớm nhất.

Mọi thắc mắc đề nghị tư vấn xin gửi về hòm thư: tienphongtraloi@gmail.com

Tin mới