Giảm hình phạt đối với tù chung thân

CAND - 

Hỏi: Năm 1998, em tôi phạm tội tham ô và bị tòa án phạt tù chung thân. Do cải tạo tốt nên em tôi đã được xét giảm án nhiều lần. Xin cho biết trường hợp của em tôi phải chấp hành hình phạt bao lâu nữa thì mới được trả tự do? (Nguyễn Thịnh, quận Hải Châu, TP Đà Nẵng)

Trả lời: Theo quy định tại Điều 58 Bộ luật Hình sự thì người bị kết án phạt tù, nếu đã chấp hành hình phạt được một thời gian nhất định và có nhiều tiến bộ, thì theo đề nghị của cơ quan thi hành án phạt tù, tòa án có thể quyết định giảm thời hạn chấp hành hình phạt. Thời gian đã chấp hành hình phạt để được xét giảm lần đầu là mười hai năm đối với tù chung thân.

Một người có thể được giảm nhiều lần, nhưng phải bảo đảm chấp hành được một phần hai mức hình phạt đã tuyên. Người bị kết án tù chung thân, lần đầu được giảm xuống 30 năm tù và dù được giảm nhiều lần cũng phải bảo đảm thời hạn thực tế chấp hành hình phạt là 20 năm.

Bên cạnh quy định nói trên, Điều 10 Luật Đặc xá còn quy định: "Người bị kết án phạt tù có thời hạn, tù chung thân đã được giảm xuống tù có thời hạn đang chấp hành hình phạt tù được đề nghị đặc xá phải có đủ các điều kiện sau đây:…đã chấp hành hình phạt tù được một thời gian do Chủ tịch nước quyết định nhưng… ít nhất là 14 năm đối với hình phạt tù chung thân".

Như vậy, trong trường hợp thông thường, người bị kết án phạt tù chung thân đã được giảm xuống tù có thời hạn thì cũng phải chấp hành hình phạt tù ít nhất là 14 năm mới có thể được trả tự do.

Thời hạn nói trên còn có thể được rút ngắn hơn nữa nếu thuộc vào một trong những trường hợp đặc biệt như: Đã lập công lớn trong thời gian chấp hành hình phạt tù, có xác nhận của trại giam, trại tạm giam; là thương binh; bệnh binh; người có thành tích trong chiến đấu bảo vệ Tổ quốc, xây dựng chủ nghĩa xã hội được tặng thưởng một trong các danh hiệu Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động, Huân chương, Huy chương Kháng chiến, các danh hiệu Dũng sỹ trong kháng chiến chống Mỹ, cứu nước; người có thân nhân là liệt sỹ; con của Bà mẹ Việt Nam Anh hùng; con của Gia đình có công với nước; là người đang mắc bệnh hiểm nghèo hoặc ốm đau thường xuyên, có kết luận giám định y khoa hoặc xác nhận bằng văn bản của cơ quan y tế có thẩm quyền; khi phạm tội là người chưa thành niên; là người từ 70 tuổi trở lên; có hoàn cảnh gia đình đặc biệt khó khăn, bản thân là lao động duy nhất trong gia đình, có xác nhận của UBND cấp xã nơi gia đình người đó cư trú; các trường hợp khác do Chủ tịch nước quyết định

Tin mới