Đóng bảo hiểm tự nguyện như thế nào?

Pháp luật & Xã hội - 07/03/2011 13:18

(PL&XH) - Em năm nay 25 tuổi, làm nghề du lịch nhưng hiện tại Cty em không đóng Bảo hiểm xã hội (BHXH) cho nhân viên, vậy em muốn đóng BHXH tự nguyện được không?

HỎI: Em năm nay 25 tuổi, làm nghề du lịch nhưng hiện tại Cty em không đóng Bảo hiểm xã hội (BHXH) cho nhân viên, vậy em muốn đóng BHXH tự nguyện được không? Và sau này em chuyển sang Cty khác có chuyển sổ BHXH đến Cty đó được không? Xin anh (chị) vui lòng trả lời giúp em.

Ngocthanh1987@gmail.com

TRẢ LỜI: Theo quy định tại phần I Thông tư số 02/2008/TT-BLĐTBXH ngày 31-1-2008 của Bộ LĐ-TB&XH hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 190/2007/NĐ-CP ngày 28-12-2007 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về bảo hiểm tự nguyện, thì người tham gia BHXH tự nguyện quy định tại Điều 2 Nghị định số 190/2007/NĐ-CP là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi đến đủ 60 tuổi đối với nam và từ đủ 15 tuổi đến đủ 55 tuổi đối với nữ, không thuộc diện áp dụng của pháp luật về BHXH bắt buộc, gồm: 1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 3 tháng; 2. Cán bộ không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn và tổ dân phố; 3. Người tham gia các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ;

4. Xã viên không hưởng tiền lương, tiền công làm việc trong hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã; 5. Người lao động tự tạo việc làm bao gồm những người tự tổ chức hoạt động lao động để có thu nhập cho bản thân; 6. Người lao động làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó chưa tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc nhưng đã nhận bảo hiểm xã hội một lần; 7. Người tham gia khác.

Căn cứ theo quy định trên, bạn được quyền tham gia đóng BHXH tự nguyện. Nếu sau này bạn chuyển Cty khác, bạn được chuyển sổ bảo hiểm đến Cty đó để tiếp tục đóng bảo hiểm. Bên cạnh đó, nếu bạn làm việc cho một Cty có hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên thì bạn có quyền yêu cầu Cty đó đóng bảo hiểm cho bạn theo Luật BHXH, đó là quyền lợi chính đáng của bạn. Nếu Cty bạn không thực hiện bạn có thể gửi đơn yêu cầu của mình lên Phòng LĐTB&XH quận, huyện để được giải quyết.

Luật sư Vũ Lợi

Bạn đọc cần tư vấn PL xin gửi Email về hòm thư mtuanplxh@gmail.com

Tin mới