Đối tượng, tiêu chuẩn dự thi vào hệ quân sự khối các trường quân đội

Nhân dân - 

Hỏi: Xin quý báo cho biết, thí sinh dự thi vào hệ quân sự khối các trường quân đội cần đạt được những tiêu chuẩn gì, gồm những đối tượng nào?

Trả lời: Theo Thông tư số 05/2011/TT-BQP, ngày 27-1-2011, của Bộ Quốc phòng thì đối tượng, tiêu chuẩn tuyển sinh đào tạo cán bộ cấp phân đội trình độ đại học hệ chính quy được quy định như sau:

1- Đối tượng: quân nhân tại ngũ, gồm: hạ sĩ quan, binh sĩ nhập ngũ đợt 2-2009 và năm 2010; quân nhân chuyên nghiệp, công nhân viên quốc phòng phục vụ quân đội đủ 12 tháng trở lên (tính đến tháng 9-2011). Số lượng đăng ký dự thi theo chỉ tiêu đã phân bổ cho các đơn vị. Riêng Trường Sĩ quan Chính trị chỉ tuyển đối tượng là quân nhân đang tại ngũ. Nam thanh niên ngoài quân đội (kể cả quân nhân đã xuất ngũ), số lượng đăng ký dự thi không hạn chế. Nữ thanh niên ngoài quân đội và nữ quân nhân: Tuyển 10% chỉ tiêu cho các ngành: Bác sĩ quân y tại Học viện Quân y; Quan hệ quốc tế về quốc phòng và các ngành ngoại ngữ tại Học viện Khoa học quân sự; kỹ sư quân sự ngành công nghệ thông tin và điện tử viễn thông tại Học viện Kỹ thuật Quân sự.

2- Tiêu chuẩn: Thí sinh tự nguyện đăng ký dự thi vào trường quân sự, khi trúng tuyển chấp hành sự phân công ngành học, khi tốt nghiệp chấp hành sự phân công công tác của Bộ Quốc phòng;

- Về chính trị, đạo đức: Có lịch sử chính trị gia đình và bản thân rõ ràng, đủ điều kiện để kết nạp vào Đảng Cộng sản Việt Nam. Không vi phạm các điểm nêu trong Điều 2 Quy định số 57-QĐ/T.Ư ngày 3-5-2007 của Bộ Chính trị (Khóa X); Hướng dẫn số 11/HD-BTCT.Ư ngày 24-10-2007 của Ban Tổ chức Trung ương và điểm C trong Chỉ thị số 344/QĐ ngày 12-10-1990 của Tổng cục Chính trị. Có phẩm chất đạo đức tốt; là đoàn viên Đoàn thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh. Đối với quân nhân phải hoàn thành tốt nhiệm vụ trong thời gian phục vụ tại ngũ.

- Về trình độ văn hóa: Đã tốt nghiệp THPT theo hình thức giáo dục chính quy hoặc giáo dục thường xuyên, trung cấp chuyên nghiệp, trung học nghề, trung cấp nghề. Người đã tốt nghiệp trung cấp nghề phải tốt nghiệp trung học cơ sở, đã học đủ khối lượng kiến thức và thi tốt nghiệp các môn văn hóa THPT đạt yêu cầu theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

- Về sức khỏe: Tiêu chuẩn sức khỏe thực hiện theo Chỉ thị số 03/CT-BQP ngày 17-1-2008 của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng và Hướng dẫn số 1322/HD-QY-NT ngày 27-12-2010 của liên cục Quân y - Nhà trường về tuyển chọn sức khỏe tuyển sinh quân sự năm 2011. Cụ thể là: Các học viện, trường đào tạo về y, kỹ thuật, Năng khiếu (Học viện Kỹ thuật Quân sự; Học viện Quân y; Học viện Khoa học Quân sự, hệ đào tạo kỹ sư không quân thuộc Học viện Phòng không - Không quân; Trường đại học Văn hóa - Nghệ thuật Quân đội; Trường Sĩ quan kỹ thuật quân sự) tuyển chọn học viên đạt sức khỏe loại 1 ở 5 chỉ tiêu (nội, ngoại, tâm thần kinh, da liễu-hoa liễu, tai-mũi-họng). Riêng tiêu chuẩn về thể lực nam giới: Chiều cao từ 1m63 trở lên, cân nặng từ 50 kg trở lên. Được tuyển chọn học viên đạt sức khỏe loại 2 về răng. Được tuyển những học viên có tật khúc xạ cận thị hoặc viễn thị không quá 3

đi-ốp, kiểm tra thị lực qua kính đạt 10/10; tổng thị lực hai mắt 19/10. Các học viện và trường còn lại: Tuyển chọn học viên đạt sức khỏe loại 1 ở sáu chỉ tiêu (nội, ngoại, tâm thần kinh, da liễu-hoa liễu, mắt, tai-mũi-họng). Riêng tiêu chuẩn thể lực về nam giới: Chiều cao từ 1m65 trở lên; cân nặng từ 50 kg trở lên. Được tuyển chọn học viên đạt sức khỏe loại 2 về răng. Thí sinh có hộ khẩu thường trú từ ba năm trở lên thuộc khu vực 1, hải đảo; thí sinh là người dân tộc ít người được lấy đến sức khỏe loại hai về thể lực. Trong đó nam giới phải đạt chiều cao từ 1m62 trở lên; cân nặng

47 kg trở lên.

- Về độ tuổi: Thanh niên ngoài quân đội từ 17 đến 21 tuổi; quân nhân tại ngũ và đã xuất ngũ từ 18 đến 23 tuổi; riêng thiếu sinh quân từ 17 đến 23 tuổi.

Thí sinh dự thi vào các trường quân đội phải qua sơ tuyển tại Ban Tuyển sinh quân sự quận, huyện, thị xã, nơi thí sinh đăng ký hộ khẩu thường trú (đối với thanh niên ngoài quân đội), tại đơn vị (đối với quân nhân).

Tin mới