Định đoạt quyền sử dụng đất của hộ gia đình

TTO - * Hiện tôi định mua một phần thửa đất, thông tin trên sổ đỏ cấp ngày 11-4-2006 có ghi rõ đất thuộc gia đình ông A. Tuy nhiên, khi gặp trực tiếp tôi mới biết gia đình ông A đã chuyển sang ở địa chỉ mới, có hộ khẩu mới (gồm 2 vợ chồng ông A và người con út).

Xin hỏi, nếu tôi mua 1 phần thửa đất trên thì làm sao xác định ai là chủ sở hữu mảnh đất? Thủ tục mua bán sẽ thế nào? Trong trường hợp xác định được mảnh đất chỉ thuộc sở hữu của 3 người trên sổ hộ khẩu mới, thì người con có phải chứng minh còn độc thân tại thời điểm 11-4-2006?

Xin cảm ơn.

Theo quy định của pháp luật thì quyền sử dụng đất QSDĐ của hộ gia đình thuộc sử dụng chung của tất cả mọi thành viên trong hộ gia đình. Việc định đoạt QSDĐ của hộ gia đình phải được các thành viên trong hộ gia đình đồng ý (bao gồm cả những thành viên dưới 15 tuổi (nếu có)).

Việc xác định ai là người có quyền sử dụng đối với QSDĐ chung của hộ gia đình là một bước quan trọng không thể thiếu khi tiến hành thủ tục chuyển nhượng (một phần hoặc toàn bộ) QSDĐ chung của hộ gia đình.

Trong trường hợp một trong những thành viên của hộ gia đình vẫn còn độc thân thì phải có giấy xác nhận độc thân; nếu có gia đình thì phải có giấy đăng ký kết hôn và xác nhận tài sản riêng (trong trường hợp tài sản riêng có được trước thời kỳ hôn nhân hoặc có được do nhận tặng cho riêng, thừa kế riêng).

Theo quy định tại Điều 127 Luật đất đai thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được chứng nhận tại Phòng Công chứng hoặc chứng thực tại UBND cấp xã nơi có đất.

Sau khi đã thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ về thuế, lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân (nếu có) theo quy định của pháp luật, bên nhận chuyển nhượng nộp 01 bộ hồ sơ (gồm: Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai (nếu có)) đến Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc UBND cấp huyện nơi có đất để được cấp giấy chứng nhận QSDĐ.

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề nhà đất, thủ tục giấy tờ liên quan đến sổ đỏ, sổ hồng... hoặc bài vở cộng tác, bạn đọc gửi về mục "Tư vấn nhà đất" hoặc "Địa ốc" tại địa chỉ: diaoc@tuoitre.com.vn.

Để chính xác về nội dung, vấn đề cần hỏi, bạn đọc vui lòng gõ có dấu (font chữ Unicode). Chân thành cảm ơn.

Tin mới