Điều kiện, thủ tục đăng ký tạm trú không xác định thời hạn

Báo Công Lý - 24/11/2012 10:12

Tôi có hộ khẩu ở quận 10, Tp. Hồ Chí Minh nhưng có một căn nhà vườn ở huyện Dầu Tiếng, tỉnh Bình Dương. Để thuận tiện trong việc tới lui chăm sóc nhà vườn, tôi có thể đăng ký tạm trú không xác định thời hạn tại huyện Dầu Tiếng (Bình Dương) hay không?

Võ Thị Hoàng (Đường Lê Hồng Phong, quận 10, Tp. Hồ Chí Minh)
Trả lời: Theo Điều 30 Luật Cư trú, đăng ký tạm trú là việc công dân đăng ký nơi tạm trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ.
Về điều kiện, người đến đăng ký tạm trú phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó đã đăng ký thường trú; giấy tờ chứng minh quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở đó; nộp phiếu báo thay đổi, nhân khẩu, bản khai nhân khẩu; trường hợp chỗ ở hợp pháp là nhà do thuê, mượn hoặc ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.
Trưởng Công an xã, phường, thị trấn trong thời hạn 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ quy định phải cấp sổ tạm trú theo mẫu quy định của Bộ Công an. Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và không xác định thời hạn.
Trường hợp người đã đăng ký tạm trú nhưng không sinh sống, làm việc, lao động, học tập từ 6 tháng trở lên tại địa phương đã đăng ký tạm trú thì cơ quan đã cấp sổ tạm trú phải xóa tên người đó trong sổ đăng ký tạm trú.
Theo đó, bà có quyền đăng ký tạm trú không xác định thời hạn tại nhà vườn trên.
Luật gia Nguyễn Văn Khôi (Trung tâm Tư vấn pháp luật tại Tp. Hồ Chí Minh - Trung ương Hội Luật gia Việt Nam)

Tin mới