Điều kiện phát hành trái phiếu doanh nghiệp

Nhân dân - 28/12/2011 01:29

Hỏi: Đề nghị Báo Nhân Dân cho biết, việc doanh nghiệp tham gia phát hành trái phiếu ra thị trường cần những điều kiện gì? ĐÀO THU HUYỀN (Bình Dương)

Trả lời: Điều 13 Nghị định số 90/2011/NĐ-CP ngày 14-10-2011 của Chính phủ về phát hành trái phiếu doanh nghiệp quy định như sau:

1- Đối với trái phiếu không chuyển đổi:

a) Doanh nghiệp có thời gian hoạt động tối thiểu là một năm kể từ ngày doanh nghiệp chính thức đi vào hoạt động.

b) Kết quả hoạt động sản xuất, kinh doanh của năm liền kề trước năm phát hành trái phiếu phải có lãi theo báo cáo tài chính được kiểm toán bởi Kiểm toán Nhà nước hoặc tổ chức kiểm toán độc lập được phép hoạt động hợp pháp tại Việt Nam. Báo cáo tài chính được kiểm toán của doanh nghiệp phát hành phải là báo cáo kiểm toán nêu ý kiến chấp nhận toàn phần. Trường hợp doanh nghiệp phát hành trái phiếu trước ngày 1 tháng 4 hằng năm chưa có báo cáo tài chính năm của năm liền kề được kiểm toán thì phải có:

- Báo cáo tài chính được kiểm toán của năm trước năm liền kề với kết quả hoạt động sản xuất, kinh doanh có lãi.

- Báo cáo tài chính quý gần nhất với kết quả hoạt động sản xuất, kinh doanh có lãi được kiểm toán (nếu có).

- Báo cáo tài chính của năm liền kề với kết quả hoạt động sản xuất, kinh doanh có lãi được Hội đồng quản trị, Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty phê duyệt theo điều lệ hoạt động của công ty.

c) Đáp ứng yêu cầu về tỷ lệ an toàn vốn và các hạn chế khác về bảo đảm an toàn trong hoạt động đối với các ngành nghề kinh doanh có điều kiện quy định tại pháp luật chuyên ngành.

d) Có phương án phát hành trái phiếu được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt và chấp thuận theo quy định.

2- Đối với phát hành trái phiếu chuyển đổi hoặc trái phiếu kèm chứng quyền, doanh nghiệp phát hành ngoài việc đáp ứng các điều kiện quy định nêu trên, còn phải đáp ứng các điều kiện sau:

a) Thuộc đối tượng được phát hành trái phiếu chuyển đổi hoặc trái phiếu kèm theo chứng quyền.

b) Bảo đảm tỷ lệ tham gia của bên nước ngoài trong các doanh nghiệp Việt Nam theo quy định của pháp luật hiện hành.

c) Các đợt phát hành trái phiếu chuyển đổi phải cách nhau ít nhất sáu tháng.


Tin mới