Có quyền khởi kiện lại khi vụ án đã bị đình chỉ?

ANTĐ - 

(ANTĐ) - Bố tôi chết năm 2000, mẹ tôi chết năm 2003. Bố mẹ tôi có để lại tài sản là nhà đất nhưng không để lại di chúc. Cha mẹ tôi có 3 người con, 2 chị gái tôi đã có nơi ở ổn định, còn tôi ở nhà của cha mẹ để lại. Năm 2005 chị gái tôi đã khởi kiện ra tòa đòi quyền thừa kế, sau đó chị tôi đã rút đơn khởi kiện và tòa án đã ra quyết định đình chỉ vụ án. Nhưng đến nay chị tôi lại tiếp tục khởi kiện ra tòa đòi quyền thừa kế tài sản của bố mẹ tôi để lại. Vậy xin hỏi khi vụ án đã bị đình chỉ thì có quyền khởi kiện lại không?

Trả lời: Điều 193 - Bộ luật Tố tụng Dân sự quy định về hậu quả pháp lý của việc đình chỉ vụ án dân sự như sau: Khi có quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự, đương sự không có quyền khởi kiện yêu cầu tòa án giải quyết lại vụ án dân sự đó, nếu việc khởi kiện vụ án sau không có gì khác với vụ án trước về nguyên đơn, bị đơn và quan hệ pháp luật có tranh chấp, trừ các trường hợp sau đương sự vẫn được quyền khởi kiện lại:

c) Người khởi kiện rút đơn khởi kiện và được tòa án chấp nhận hoặc người khởi kiện không có quyền khởi kiện (trường hợp này phải còn thời hiệu khởi kiện);

e) Nguyên đơn đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt;

g) Đã có quyết định của tòa án mở thủ tục phá sản đối với doanh nghiệp, hợp tác xã là một bên đương sự trong vụ án mà việc giải quyết vụ án có liên quan đến nghĩa vụ, tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã đó;

Chị gái anh vẫn có quyền khởi kiện lại vụ án để yêu cầu chia thừa kế, thuộc trường hợp quy định tại khoản c nêu trên vì thời hiệu khởi kiện để yêu cầu tòa án giải quyết chia thừa kế vẫn còn (10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế).

( Văn phòng LS Phúc Thọ, 23 Hồ Đắc Di, Nam Đồng, Đống Đa, Hà Nội)

Tin mới