Có phải đi làm khi đã báo trước thời gian nghỉ việc?

VietnamNet - 

(VietNamNet) - Đã nộp đơn báo trước cho người sử dụng lao động về thời gian nghỉ việc thì trong 45 ngày nói trên, tôi có phải đi làm?

- Tôi muốn hỏi Quý báo rằng, trong trường hợp đã nộp đơn báo trước cho người sử dụng lao động về thời gian nghỉ việc thì trong khoảng thời gian 45 ngày nói trên, tôi có bắt buộc phải đi làm không sau khi đã bàn giao xong toàn bộ công việc của mình và đã có biên bản bàn giao. (Câu hỏi của bạn Trịnh Kiên, tuyet.dangthi@...).

Trả lời: Khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động quy định người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày.

Như vậy, trong trường hợp đã báo trước, bạn vẫn phải tiếp tục làm việc cho đến khi có quyết định nghỉ việc, thời gian làm việc vẫn tính là thời gian có hưởng lương. Nếu quá 45 ngày, kể từ ngày nộp đơn, mà chưa nhận được quyết định nghỉ việc thì bạn mới có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

Tôi đang mang thai tháng thứ 2 nhưng bác sỹ chỉ định là thai yếu, phải nghỉ ngơi ở nhà một thời gian. Tôi đã đóng bảo hiểm được 6 năm, vậy khi làm đơn tôi có thể xin công ty nghỉ được 1-2 tháng không hay tôi phải xin nghỉ không lương? (Câu hỏi của bạn Nguyễn Phú Sơn, Bạch Đằng, Bình Thạnh, TP.HCM, tatonthat@...).

Trả lời: Điều 79 Bộ luật Lao động quy định người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Nghỉ việc có thời hạn, vì bất lỳ lý do gì, là do thỏa thuận giữa hai bên trong quan hệ lao động. Thời gian nghỉ là thời gian không hưởng lương. Vì vậy, xin nghỉ 1-2 tháng hay xin nghỉ không lương là như nhau.

Hà My thực hiện

Bạn đọc có thắc mắc về pháp luật, xin gửi theo mẫu dưới đây: