Có được truy đóng BHXH cho thời gian bị gián đoạn?

Chinhphu.vn - 

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Mai Châu (Hải Phòng) có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) đến thời điểm chốt sổ BHXH (1/2009) là 7 năm 1 tháng. Bà Châu hỏi, bà có thể tham gia BHXH tự nguyện tiếp theo thời gian chốt sổ (từ tháng 2/2009-3/2010) không?

Bà Châu cũng muốn được biết, nếu BHXH huyện chỉ tính từ tháng 1/2010 đến tháng 3/2010, mà không tính từ tháng 2/2009 đến tháng 12/2009 thì thời gian đóng BHXH bắt buộc và thời gian đóng BHXH tự nguyện của bà có bị gián đoạn không? Bà Châu có bị mất quyền lợi gì không?

Câu hỏi của bà Châu được Công ty Luật TNHH Đại Việt tư vấn như sau:

Tại khoản 5 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định: “Thời gian đóng BHXH là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng BHXH cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng BHXH không liên tục thì thời gian đóng là tổng thời gian đã đóng BHXH”.

Về việc bà Châu hỏi có được tham gia BHXH tự nguyện để đóng BHXH cho thời gian trước đây không tham gia (từ tháng 2/2009-3/2010) pháp luật không có quy định cụ thể. Tuy nhiên, theo quy định trên thì có thể hiểu thời gian bắt đầu đóng BHXH là thời gian người lao động bắt đầu tham gia đóng BHXH do đó không được đóng hồi tố cho thời gian trước đây chưa tham gia BHXH.

Thực tế chúng tôi được biết các cơ quan BHXH cũng không được thu tiền đóng BHXH hồi tố cho thời gian trước đây chưa tham gia (dù là BHXH bắt buộc hay tự nguyện). Đối với BHXH bắt buộc cũng chỉ thực hiện truy đóng trong một số trường hợp nhất định như: Người lao động, người sử dụng lao động tham gia BHXH mà không đóng BHXH; đóng không đúng thời gian quy định; đóng không đúng mức quy định; đóng không đủ số người thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc... chứ không có trường hợp truy đóng đối với thời gian người lao động không tham gia BHXH. Vì vậy bà sẽ không được đóng BHXH cho thời gian ngừng đóng trước đây (từ tháng 2/2009 - 3/2010).

Về thời gian đóng BHXH, nếu bà Châu tiếp tục tham gia đóng BHXH thì thời gian đóng BHXH của bà sẽ được tính là thời gian đóng BHXH trước đây cộng với thời gian đóng BHXH tiếp theo. Quyền lợi của bà sẽ vẫn được đảm bảo nếu bà có đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH và các điều kiện cụ thể theo quy định đối với từng chế độ bảo hiểm như ốm đau, thai sản, hưu trí, tử tuất....

Tuy nhiên nếu sau này bà Châu tham gia đóng BHXH tự nguyện chứ không phải BHXH bắt buộc thì bà sẽ chỉ được hưởng chế độ hưu trí và tử tuất theo quy định tại khoản 3 Điều 5 Luật Bảo hiểm xã hội như sau: “Người lao động vừa có thời gian đóng BHXH bắt buộc vừa có thời gian đóng BHXH tự nguyện được hưởng chế độ hưu trí và chế độ tử tuất trên cơ sở thời gian đã đóng BHXH”.

Công ty Luật TTHH Đại Việt

(Số 335 Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội)

* Thông tin chuyên mục này có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong hoạt động tố tụng pháp luật

Tin mới