Chuyển quyền sử dụng đất lúa nước

TTO - * Cậu tôi trước đây có mua một mảnh đất, tách ra từ mảnh ruộng lớn. Vừa rồi cậu tôi đã làm được sổ đỏ. Trong giấy tờ vẫn ghi là đất lúa nước (LUK), nhưng thực sự mảnh đất đó đã nằm lọt trong khu vực dân cư, xung quanh đó đã có nhà cửa hợp lệ, cậu tôi cũng đã có giấy xác nhận của UBND phường cho biết đất nằm trong khu dân cư.

Hiện tôi muốn mua lại mảnh đất đó và sẽ tự đóng thuế chuyển sang đất thổ cư, nhưng khi lên Phòng công chứng số 4, công chứng viên nói là không công chứng trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất lúa nước được, dù tôi đã có xác nhận của UBND phường và cam kết sẽ sử dụng đúng mục đích.

Tôi muốn biết, tôi phải làm thế nào để chuyển quyền sử dụng đất trong trường hợp này, vì tôi không phải là người canh tác nông nghiệp? Xin cảm ơn.

Theo quy định tại khoản 3 Điều 103 Nghị định 181/2004/NĐ-CP thì: “Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất chuyên trồng lúa nước”. Vì thế, trong trường hợp bạn không phải là người trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì bạn không thể nhận chuyển nhượng mảnh đất chuyên trồng lúa nước.

Pháp luật hiện hành không có quy định như thế nào là trực tiếp sản xuất nông nghiệp, theo tôi thì người được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp (trồng lúa nước, cây lâu năm ….) và người trực tiếp nuôi trồng thủy sản hay chăn nuôi đều có thể được xem là người trực tiếp sản xuất nông nghiệp.

Theo như thông tin của bạn, thì mảnh đất này đang nằm trong khu dân cư (có Giấy xác nhận của UBND phường), tôi hiểu rằng mảnh đất này đang thuộc quy hoạch khu dân cư, và việc chuyển mục đích sử dụng của mảnh đất này sang đất ở là phù hợp với quy hoạch sử dụng đất.

Trong trường hợp này, để được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất đối với mảnh đất nói trên, trước tiên, cậu của bạn phải thực hiện việc chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở. Hồ sơ bao gồm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất - điểm b khoản 1 Điều 125 Luật Đất đai, nộp tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất.

Việc thu tiền sử dụng đất lúc này sẽ được tính bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp (điểm b khoản 2 Điều 6 Nghị định 198/2004/NĐ-CP).

Sau khi đã thực hiện việc chuyển mục đích sử dụng đất, bạn và cậu của bạn có thể tiến hành thủ tục chuyển quyền sử dụng đất đối với mảnh đất nói trên mà không bị hạn chế gì về nghề nghiệp và nơi cứ trú.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề nhà đất, thủ tục giấy tờ liên quan đến sổ đỏ, sổ hồng... hoặc bài vở cộng tác, bạn đọc gửi về mục "Tư vấn nhà đất" hoặc "Địa ốc" tại địa chỉ: diaoc@tuoitre.com.vn.

Để chính xác về nội dung, vấn đề cần hỏi, bạn đọc vui lòng gõ có dấu (font chữ Unicode). Chân thành cảm ơn.

Tin mới