Cho vay mức nào bị coi là nặng lãi?

Thanh Niên - Tuần san - 

Tôi có một ít tiền dư định gửi vào ngân hàng, nhưng có một số người quen nói để cho họ vay thì lãi suất cao gấp 5, gấp 7 lần lãi suất ngân hàng. Tuy nhiên, tôi được biết, nếu cho vay lãi suất cao quá thì lại bị coi là hành vi cho vay nặng lãi, sẽ bị xử lý về hình sự (!?). Tôi băn khoăn không biết pháp luật quy định vấn đề này thế nào? (Vi Trần, Q.7, TP.HCM)

- Điều 163, Bộ luật hình sự năm 1999 có quy định về tội cho vay nặng lãi như sau: “Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ 10 lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ 1 lần đến 10 lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm. Phạm tội thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm”.

Quy định về mức lãi suất thì tại điều 476, Bộ luật Dân sự có quy định: “Lãi suất vay do các bên thỏa thuận nhưng không được vượt quá 150 % của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng”.

Nếu lãi suất cơ bản do Ngân hàng nhà nước công bố hiện nay là 8%/năm, thì mức cho vay tối đa là 12 %/năm (tức 1%/tháng). Căn cứ các quy định trên đây, nếu người nào cho vay với lãi suất cao hơn 120%/năm (tức 10%/tháng) và có tính chất chuyên bóc lột thì phạm vào tội “cho vay lãi nặng”.

Luật sư Huỳnh Minh Vũ