Chế độ thai sản đối với người lao động nhận nuôi con nuôi

Hà Nội Mới - 17/10/2012 07:26

Thạc sĩ, luật sư Lê Việt Nga (Công ty Luật Số 5 - Quốc gia, ĐT: 04.37622620; website: www.luatsuvietnam.vn) trả lời:

Tôi đang làm việc tại một doanh nghiệp theo hợp đồng lao động có thời hạn 3 năm và đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ. Hiện tại, do hoàn cảnh cá nhân, tôi có nhận nuôi một cháu bé khoảng hơn một tháng tuổi (đã tiến hành đầy đủ thủ tục nhận nuôi con nuôi theo quy định). Đề nghị quý báo cho biết pháp luật quy định như thế nào về chế độ thai sản đối với người lao động nhận nuôi con nuôi?
Trần Thị Thu Hồng (Đống Đa, Hà Nội)


- Pháp luật hiện hành quy định về chế độ thai sản đối với người lao động nhận nuôi con nuôi như sau:
Về điều kiện hưởng chế độ thai sản, Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 có quy định: Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: Lao động nữ mang thai; lao động nữ sinh con; người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi; người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản. Trong đó, lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Như vậy, người lao động (không phân biệt nam hay nữ) nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi và đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi nhận nuôi con nuôi được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Về thời gian hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi, Điều 32 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ bốn tháng tuổi.

Về mức hưởng chế độ thai sản, Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định người lao động hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

Về trợ cấp một lần khi nhận nuôi con nuôi, Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội quy định người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi còn được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

Tin mới