Các phương pháp điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng

Chinhphu.vn - 14/05/2012 14:20

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Duy An (Cà Mau) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn một số quy định khi thực hiện điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng trong trường hợp hợp đồng không quy định rõ các nội dung điều chỉnh.

Theo phản ánh của ông An, Nghị định số 48/2010/NĐ-CP ngày 7/5/2010 của Chính phủ và Thông tư số 08/2010/TT-BXD ngày 29/7/2010 của Bộ Xây dựng quy định, nếu hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh các bên đã thỏa thuận có ghi rõ nội dung điều chỉnh (nhân công, máy, vật liệu...) thì hợp đồng sẽ được điều chỉnh giá trong quá trình thực hiện.

Ông An muốn được biết trường hợp hợp đồng chỉ ghi "hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh và thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 36 Nghị định số 48/2010/NĐ-CP" thì cần làm gì để điều chỉnh giá hợp đồng và được điều chỉnh giá đối với những nội dung nào?

Vấn đề ông An hỏi, Bộ Xây dựng trả lời như sau:

Theo quy định tại khoản 3 Điều 36 Nghị định số 48/2010/NĐ-CP ngày 7/5/2010 của Chính phủ về hợp đồng trong hoạt động xây dựng và Thông tư số 08/2010/TT-BXD ngày 29/7/2010 hướng dẫn phương pháp điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng, Điều 7 về phương pháp điều chỉnh giá hợp đồng đối với hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh thì bao gồm 2 phương pháp điều chỉnh giá:

- Điều chỉnh giá hợp đồng theo phương pháp dùng hệ số điều chỉnh giá, được thực hiện theo công thức sau: GTT = G x Pn;

- Điều chỉnh giá hợp đồng theo phương pháp bù trừ trực tiếp.

Như vậy, căn cứ vào các quy định trên của pháp luật về xây dựng, đối với trường hợp hai bên đã ký hợp đồng có thỏa thuận điều chỉnh giá theo quy định nhưng chưa làm rõ trong hợp đồng thì hai bên cần bàn bạc và thống nhất các nội dung về điều chỉnh vật liệu, nhân công, máy... trong những trường hợp nào, cách thức điều chỉnh và phương pháp thực hiện điều chỉnh và quy định vào trong hợp đồng, đảm bảo quyền lợi của các bên theo đúng quy định của pháp luật.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Bộ Xây dựng đã có văn bản trả lời công dân gửi qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức, công dân

Tin liên quan:

>> Trường hợp không được điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng

>> Điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng do biến động giá

>> Điều chỉnh giá trong trường hợp kéo dài thời gian thực hiện hợp đồng

>> Hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng

>> Điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng theo mức lương tối thiểu


Tin mới