Bị giữ bằng xe máy, nộp phạt không đúng hẹn sẽ xử lý ra sao?

CAND - 

Hỏi: Tôi bị Cảnh sát giao thông giữ bằng lái xe máy trong 30 ngày. Nhưng vì công việc tôi không nộp phạt để lấy lại bằng lái xe đúng hạn thì sẽ bị xử lý thế nào? Liệu có bị tăng mức phạt không? (nguyenngoctuan66@gmail.com).

Trả lời: Theo Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính và quy định tại khoản 1 Điều 55 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ phải chấp hành quyết định xử phạt trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt, trừ trường hợp được hoãn chấp hành quyết định phạt tiền.

Điều 65 của Pháp lệnh Xử lý vi phạm hành chính quy định cá nhân bị phạt tiền từ 500.000 đồng trở lên có thể được hoãn chấp hành quyết định xử phạt trong trường hợp đang gặp khó khăn đặc biệt về kinh tế và có đơn đề nghị được UBND cấp xã nơi người đó cư trú hoặc tổ chức nơi người đó làm việc xác nhận. Thời hạn hoãn chấp hành quyết định phạt tiền không quá ba tháng, kể từ khi có quyết định hoãn.

Như vậy, nếu bạn đã bị cơ quan chức năng giao quyết định xử phạt, quá thời hạn nêu trên mà bạn không tự nguyện chấp hành quyết định xử phạt thì sẽ bị cưỡng chế thi hành và bạn phải chịu mọi chi phí về việc tổ chức thực hiện các biện pháp cưỡng chế, còn mức phạt vẫn giữ nguyên, bạn không bị áp dụng tăng mức phạt

Tin mới