GD&TĐ - Tôi là giảng viên trường cao đẳng công lập thuộc biên chế được hưởng lương từ ngân sách nhà nước và có mã ngạch là 15113. Tôi công tác tại trường tính đến 2016 được 8 năm.

3 nam khong truc tiep giang day co duoc huong phu cap uu dai? - Anh 1

Trong 3 năm 2014, 2015, 2016 do tình hình tuyển sinh khó khăn, ngành tôi giảng dạy không có học sinh đăng ký nên tôi không còn trực tiếp giảng dạy.

Tôi được chuyển về làm công tác hành chính tại Phòng Quản lý học sinh. Vậy trong 3 năm không trực tiếp giảng dạy, tôi có được hưởng phụ cấp ưu đãi hay không? – Lê Thị Kiều Yến (kieuyen***@gmail.com).

* Trả lời:

Tại Điều 2 Thông tư liên tịch số: 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC ngày 23/1/2006, liên bộ gồm: Bộ GD&ĐT, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, hướng dẫn thực hiện Quyết định số: 244/2005/QĐ-TTg ngày 6/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập, có nêu:

- Đối tượng quy định tại khoản 1 mục này đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang vào các ngạch viên chức ngành giáo dục và đào tạo (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15) thì được hưởng phụ cấp ưu đãi.

Riêng đối tượng quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản 1 mục này không nhất thiết phải xếp vào các ngạch viên chức thuộc ngành giáo dục và đào tạo;

- Đối tượng quy định tại khoản 1 mục này không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi trong các thời gian sau:

+Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại Khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;

+ Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;

+Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 1 tháng trở lên;

+ Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;

+Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.

Căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, bạn không còn trực tiếp đứng lớp giảng dạy nữa nên trường hợp của bạn sẽ không được hưởng phụ cấp ưu đãi nữa.